Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

kê khai điều chỉnh sau quyết toán ntn??

Các bác cho E hỏi với : Cty E khi quyết toán xong bị truy thu 631triệu gồm thuế GTGT ( do HĐ bỏ trốn và tính thuế suất ko đúng ) và TNDN ( bi gat chi phí do HĐ bỏ trốn và thiếu sổ sách ).Trong biên bản cơ quan quyết toán có ghi : "Cty có trách nhiệm kê khai điều chỉnh giảm số thuế GTGT được khấu trừ theo số liệu tại biên bản thanh tra".Nhưng bây gìơ E mới đọc kỹ thấy phải điều chỉnh mà E ko biết pải điều chỉnh thế nào.
    Cty E QT xong từ tháng 5/2008 và E chỉ hoạch toán số như sau : Nợ 811/có 339 : 631tr và khi nộp tiền thì hoạch toán N 3339/c 111,112.Cty E đã nộp gần hết số tiền đó rồi.Năm 2008 thì nộp BCTC rồi vậy bây giừo pải làm thế nào? các bác chỉ giúp E với.

Ðề: kê khai điều chỉnh sau quyết toán ntn??

Bạn có thể nói rõ được ko:

Thuế TNDN phải nộp là bao nhiêu?
    Thuế VAT trước khi thuế quyết toán trên sổ sách là bao nhiêu và sau khi quyết toán phải nộp bao nhiêu.

Vậy nha bạn
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Mình giả sử nha bạn:
    Trước quyết toán: TK 133: có số dư bên nợ : 2tr; Lỗ 10tr
    Sau quyết toán phải nộp 333: 300tr & 3334: 331tr.

Bạn sẽ phải điều chỉnh thuế GTGT như sau:
    1.Đ/C giảm 133: N6*(Chi phí tương ứng phần )/C133: 2tr
    2.Nộp thuế GTGT : N(Chi phí nào để bạn dễ theo dõi)/C333: 300tr
    3.Nộp thuế TNDN sau quết toán (Trước quyết toán chỉ là số tạm nộp):N8211/C3334: 331tr

Vậy nha bạn.
    Chúc bạn thành công!

Trích dẫn Gửi bởi CDXD số 1
    Các bác cho E hỏi với : Cty E khi quyết toán xong bị truy thu 631triệu gồm thuế GTGT ( do HĐ bỏ trốn và tính thuế suất ko đúng ) và TNDN ( bi gat chi phí do HĐ bỏ trốn và thiếu sổ sách ).Trong biên bản cơ quan quyết toán có ghi : "Cty có trách nhiệm kê khai điều chỉnh giảm số thuế GTGT được khấu trừ theo số liệu tại biên bản thanh tra".Nhưng bây gìơ E mới đọc kỹ thấy phải điều chỉnh mà E ko biết pải điều chỉnh thế nào.
    Cty E QT xong từ tháng 5/2008 và E chỉ hoạch toán số như sau : Nợ 811/có 339 : 631tr và khi nộp tiền thì hoạch toán N 3339/c 111,112.Cty E đã nộp gần hết số tiền đó rồi.Năm 2008 thì nộp BCTC rồi vậy bây giừo pải làm thế nào? các bác chỉ giúp E với.
    Bạn tham khảo ở đây này
    http://**************/forum/showthread.php?t=73639&page=24

Trích dẫn Gửi bởi Xích Lô
    Bạn tham khảo ở đây này
    http://**************/forum/showthread.php?t=73639&page=24
    mình đọc bài đó rồi nhưng khác với trường hợp cty mình.mà thực sự mình đọc cũng rất khó hiểu.mình mới ra trường nên các vấn đề này chưa gặp.Mong được 1 câu trả lời thật sâu sát.

Theo mình nghĩ khi quyết toán xong sẽ xảy ra hai trường hợp đối với thuế GTGT.
    1. Phải nộp ngay lập tứ số tiền thuế bị truy thu vào ngân sách sau x ngày..
    2. Được bù trừ với số thuế GTGT đang được khấu trừ trong kỳ.
    *Trường hợp 1. Nhận BB quyết toán bạn ghi: Nợ 811/Có 33311 (Loại ra khi làm tờ khai thuế TNDN)
    Khi nộp thuế ghi: Nợ 33311/có 111,112
    Cuối tháng khi bạn kc từ 3331-> 133 theo số dư trên sổ.
    *Trường hợp 2. Bạn làm điều chỉnh giảm số thuế GTGT được khấu trừ trực tiếp trên tờ khai bằng tờ khai bổ sung. Đồng thời trên sổ bạn cũng ghi giảm VAT Nợ 811/Có 1331
    Cuối tháng k/c VAT cũng kết chuyển theo số dư thực tế.
    - Theo BB Kiểm tra họ ghi bạn phải làm theo trường hợp 2. nhưng bạn lại làm theo trường hợp 1. có nghĩa là nộp ngay số tiền đó vào ngân sách ..theo mình chẳng sao cả vì bạn đã nộp rồi thì số thuế còn được khấu trừ vẫn như trên tờ khai thôi. sổ sách cũng đúng không phải điều chỉnh gì cả.
    Các bạn chỉ giáo thêm...

Trích dẫn Gửi bởi haiyen.tnmc
    Theo mình nghĩ khi quyết toán xong sẽ xảy ra hai trường hợp đối với thuế GTGT.
    1. Phải nộp ngay lập tứ số tiền thuế bị truy thu vào ngân sách sau x ngày..
    2. Được bù trừ với số thuế GTGT đang được khấu trừ trong kỳ.
    *Trường hợp 1. Nhận BB quyết toán bạn ghi: Nợ 811/Có 33311 (Loại ra khi làm tờ khai thuế TNDN)
    Khi nộp thuế ghi: Nợ 33311/có 111,112
    Cuối tháng khi bạn kc từ 3331-> 133 theo số dư trên sổ.
    *Trường hợp 2. Bạn làm điều chỉnh giảm số thuế GTGT được khấu trừ trực tiếp trên tờ khai bằng tờ khai bổ sung. Đồng thời trên sổ bạn cũng ghi giảm VAT Nợ 811/Có 1331
    Cuối tháng k/c VAT cũng kết chuyển theo số dư thực tế.
    - Theo BB Kiểm tra họ ghi bạn phải làm theo trường hợp 2. nhưng bạn lại làm theo trường hợp 1. có nghĩa là nộp ngay số tiền đó vào ngân sách ..theo mình chẳng sao cả vì bạn đã nộp rồi thì số thuế còn được khấu trừ vẫn như trên tờ khai thôi. sổ sách cũng đúng không phải điều chỉnh gì cả.
    Các bạn chỉ giáo thêm...
    E cũng nghi như bác.ko cần điều chỉnh gì vì mình đã nộp ngay số tiền đó rồi.còn sổ sách và bác cáo vẫn giữ nguyên.cty E Qtoán trong 4 năm mõi năm bị loại và truy thu 1 ít nếu điều chỉnh cả sổ sách báo cáo 4 năm thì hơi phức tạp.với lại bắt đầu Qtoán năm2007 của 2003-2006 nhưng đến 2008 mới QT xong và bây giừo là 2009 vậy điều chỉnh rất phức tạp.và đơn giản là mọi sự sai sót hay chênh lệnh đều đưa hết vào khoản truy thu và mình nộp hết thế là xong Pải ko ạ.

Ở công ty tớ mấy năm nay vẫn làm thế này, năm nào cũng quyết toán luôn:
    Ví dụ trong biên bản quyết toán đề truy thu thuế TNDN 100tr thuế GTGT đầu ra 200tr chẳng hạn, tớ định khoản như sau:
    Nợ TK 421 300tr
    Có TK 3334 100tr
    Có TK 3331 200tr
    Sau khi nộp thì ghi
    Nợ TK 3334; 3331
    Có TK 111,112
    Trường hợp bạn còn được khấu trừ thuế Vat nhiều thì không phải nộp mà tự điều chỉnh giảm
    Nợ Tk 3331
    Có TK 133
    Nghe vậy có ổn không mọi người ơi?