Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 25

Chủ đề: Chi phí mua card

Chi phí mua card

Công ty mình thường xuyên mua card dt cung cấp cho nhân viên đi ctác,và tặng cho 01 số khách hàng thân thiết.Có HĐ đầu vào đầy đủ,khoảng 1-2 tháng thì mình nhận HĐ 01 lần.Vậy CP này vẫn được coi là CP hợp lý phải ko ah và mình hạch toán hết vào TK642 có đúng ko?

Ðề: Chi phí mua card

Trích dẫn Gửi bởi ubn_love
    Công ty mình thường xuyên mua card dt cung cấp cho nhân viên đi ctác,và tặng cho 01 số khách hàng thân thiết.Có HĐ đầu vào đầy đủ,khoảng 1-2 tháng thì mình nhận HĐ 01 lần.Vậy CP này vẫn được coi là CP hợp lý phải ko ah và mình hạch toán hết vào TK642 có đúng ko?
    Nếu có chứng từ đầy đủ, hợp lý, hợp lệ:
    - Dùng cho nhân viên: được tính vào chi phí hợp lý
    - Tặng khách hàng: bị khống chế mức 10% trong tổng chi phí (vì là quà tặng)

Trích dẫn Gửi bởi ubn_love
    Bạn cứ đưa vào , chi phí này hợp lý

Sếp mình cũng vừa đưa về cho mình 1 hoá đơn bán lẻ (ko phải HD GTGT) về chi phí in card đây. Nhưng đây là khoản chi phí hợp lý nên mình hạch toán vào TK 642 và yêu cầu nơi in card cung cấp cho mình cái HD GTGT là được rồi!

Trích dẫn Gửi bởi cattien
    Nếu có chứng từ đầy đủ, hợp lý, hợp lệ:
    - Dùng cho nhân viên: được tính vào chi phí hợp lý
    - Tặng khách hàng: bị khống chế mức 10% trong tổng chi phí (vì là quà tặng)
    Hình như là trong HDLD cũng phải thể hiện rõ là cty hổ trợ phần CP điện thoại này thì mới được xem là hợp lý .

Trích dẫn Gửi bởi loan76
    Hình như là trong HDLD cũng phải thể hiện rõ là cty hổ trợ phần CP điện thoại này thì mới được xem là hợp lý .
    Đúng rồi chị Loan à, chi phí này phải được ghi rõ trong thoả ước lao động hoặc trong Hợp đồng lao động mới được xem là chi phí hợp lệ.

đâu có nhất thiết phải ghi trong HĐLĐ làm gì ..theo mình thấy thì vào 642 là hợp lý mà ...và mình đồng ý với cattien

Trích dẫn Gửi bởi buonthatvong
    đâu có nhất thiết phải ghi trong HĐLĐ làm gì ..theo mình thấy thì vào 642 là hợp lý mà ...và mình đồng ý với cattien
    Vậy nếu bạn mua card rồi sử dụng vào mục đích riêng thì sao ?

Lấy gì chứng minh là bạn đưa cho nhân viên sử dụng vào mục đích SXKD ?

- CTy mình hằng tháng vẫn phát cho mỗi người 1 cái card dt, mà mình có thấy ghi gì trong HĐLĐ đâu. Theo mình thì khoản card này đâu cần thiết phải ghi trong HĐLD vì nếu ghi trong HDLĐ mỗi tháng card 50.000d/ng, nhưng nếu sếp thấy do nhu cầu công tác của nhân viên sếp tăng 100.000 thì khoản 50.000d tăng thêm làm sao?.
    - Mình cứ nhận hoá đơn và phản ánh vào TK 642 là được (vì nó nằm trong chi phí hợp lý mà)

vậy mọi người cho susun hỏi, nếu công ty hoà mạng thuê bao trả sao cho tất cả nhân viên thì chi phí này có được tính vào chi phí không ? đương nhiên là chỉ dành cho sử dụng trong công việc của công ty. :tea::mua::mua:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối