Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Chi phí công tác

Chi phí công tác

Cty mình thường cử nhân viên đi giám sát các công trình ngoại tỉnh, mình hạch toán CP này như sau, các bạn xem đúng hay sai nhé.
    Tạm ứng ctác
    Nợ 141:số tiền tạm ứng
    Có 111:
    Thanh toán tạm ứng gồm CP vận chuyển, ăn ở, lưu trú:
    Nợ 154
    Nợ 133
    Có 141
    Mình vẫn phân vân là CP tiếp khách trong quá trình giám sát thì hạch toán ntn?mình định ĐK là
    Nợ 6422
    Nợ 133
    Có 141
    Hay mình đưa thẳng vào TK 154 hạch toán luôn.

Ðề: Chi phí công tác

Trích dẫn Gửi bởi ubn_love
    Cty mình thường cử nhân viên đi giám sát các công trình ngoại tỉnh, mình hạch toán CP này như sau, các bạn xem đúng hay sai nhé.
    Tạm ứng ctác
    Nợ 141:số tiền tạm ứng
    Có 111:
    Thanh toán tạm ứng gồm CP vận chuyển, ăn ở, lưu trú:
    Nợ 154
    Nợ 133
    Có 141
    Mình vẫn phân vân là CP tiếp khách trong quá trình giám sát thì hạch toán ntn?mình định ĐK là
    Nợ 6422
    Nợ 133
    Có 141
    Hay mình đưa thẳng vào TK 154 hạch toán luôn.
    154 trong chi phí XD bao gồm nhân công, NVL, bản vẽ thiết kế... còn chi phí tiếp khách bạn đưa vào 642 là được rồi, với lại chi phí này bị hạn chế trong khi quyết toán thuế TNDN nửa và bạn theo dõi riêng như vậy cũng thuận lợi cho việc quyết toán cuối năm

Thân

Trích dẫn Gửi bởi khoinhat
    154 trong chi phí XD bao gồm nhân công, NVL, bản vẽ thiết kế... còn chi phí tiếp khách bạn đưa vào 642 là được rồi, với lại chi phí này bị hạn chế trong khi quyết toán thuế TNDN nửa và bạn theo dõi riêng như vậy cũng thuận lợi cho việc quyết toán cuối năm

Thân
    "khoinhat" này, trong trường hợp công trình kéo dài 2,3 năm tiếp khách vài chục trận thì mình vẫn dùng 154 chứ nhỉ???

Trích dẫn Gửi bởi wega
    "khoinhat" này, trong trường hợp công trình kéo dài 2,3 năm tiếp khách vài chục trận thì mình vẫn dùng 154 chứ nhỉ???
    Ưh, mình nghĩ chi phí tiếp khách không nên đưa vào chi phí tạo giá thành, tốt hơn cả là chỉ đưa vào 642 thôi.

Thân

Đừng phân vân làm gì nhiều, chi phí tiếp khách là một dạng chi phí gián tiếp cần HT qua 642 để thuận tiện cho công tác quản trị và quyết toán thuế, nếu bạn đưa thẳng vào 154 thì rất bất tiện cho việc tập hợp chi phí để làm báo cáo quản trị, hơn nữa các bác "Thuế" dễ hiểu lầm chi phí khác của Cty bạn vượt quá 10% chi phí hợp lý nên bạn muốn "lách" để ...