Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Chi phí đào tạo nhân viên hạch toán thế nào?

Ðề: Chi phí đào tạo nhân viên hạch toán thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi 411
    Hi cả nhà, mình có câu hỏi về chi phí đào tạo nhân viên không biết đưa vào đâu mà hỏi hkông thấy ai trả lời. Thắc mắc này biết thưa cùng ai đây???
    Đưa vào TK 642 bạn à!:cheers1:

Ui. Nếu chi phí đào tạo đó có hóa đơn chứng từ hợp lệ, hợp lý thì bạn cứ hạch toán nó như bt thôi.
    Nợ TK 642
    Nợ TK 1331 (nếu có)
    Có TK 111,112...
    Nếu đây là trường hợp cty bạn thuê 1 cty nào đó training cho nhân viên của bạn.
    Còn trường hợp ko phải là cty, ko có hóa đơn, mà tiền trả trực tiếp cho người đào tạo thì nên có Biên lai hoặc giấy nhận tiền, có hợp đồng và photo CMT đính kèm thì càng tốt.
    Mong được nghe cao kiến của các bác.

Thanks các bạn. Trường hợp cử cán bộ đi tu nghiệp ở nước ngoài thì cũng hạch toán như vậy luôn à?Và các chứng từ đi kèm bao gồm những gì?

Trích dẫn Gửi bởi 411
    Thanks các bạn. Trường hợp cử cán bộ đi tu nghiệp ở nước ngoài thì cũng hạch toán như vậy luôn à?Và các chứng từ đi kèm bao gồm những gì?
    Quyết định cử đi công tác, vé máy bay, hóa đơn thuê khác sạn, các hóa đơn chứng từ khác liên quan, giấy chứng nhận của cơ quan nhận tu nghiêp sinh.. Khi tập hợp đầy chứng từ bạn hạch toán vào chi phí quản lý doanh nghiệp.

Trích dẫn Gửi bởi 411
    Chi phí cử cán bộ đi tu nghiệp ở nước ngoài cũng hạch toán tương tự
    Các chứng từ kèm theo thường bao gồm: Hợp đồng hoặc thỏa thuận về việc đào tạo và làm việc cho cty, quyết định cử đi công tác, vé máy bay, photo visa, pasport...các chứng từ khác nếu có

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Quyết định cử đi công tác, vé máy bay, hóa đơn thuê khác sạn, các hóa đơn chứng từ khác liên quan, giấy chứng nhận của cơ quan nhận tu nghiêp sinh.. Khi tập hợp đầy chứng từ bạn hạch toán vào chi phí quản lý doanh nghiệp.
    Mình bổ sung thêm chút:

Riêng phần phụ cấp lưu trú thì ko được vượt quá 2 lần so với cán bộ công chức nhà nước quy định tại Thông tư 91/2005TT-BTC ngay 18-10-2005 về công tac phí đối với cán bộ, công chức đi công tác nước ngoài

Trích dẫn Gửi bởi Trongkttv
    Mình bổ sung thêm chút:

Riêng phần phụ cấp lưu trú thì ko được vượt quá 2 lần so với cán bộ công chức nhà nước quy định tại Thông tư 91/2005TT-BTC ngay 18-10-2005 về công tac phí đối với cán bộ, công chức đi công tác nước ngoài
    Hihi tớ bổ xung thêm tí nữa cho hoàn chỉnh luôn: Cộng mức phụ cấp công tác phí đối với cán bộ công chức đi công tác nước ngoài trong thông tư 91/2007/TT-BTC và mức chi phí hợp lý trong thông tư 134/2007/TT-BTC hướng dẫn thi hành nghị định 24/2007/TT-BTC sẽ ra mức phụ cấp công tác cho cán bộ cty bạn đi công tác nước ngoài :cheers1::smilielol5:

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Hihi tớ bổ xung thêm tí nữa cho hoàn chỉnh luôn: Cộng mức phụ cấp công tác phí đối với cán bộ công chức đi công tác nước ngoài trong thông tư 91/2007/TT-BTC và mức chi phí hợp lý trong thông tư 134/2007/TT-BTC hướng dẫn thi hành nghị định 24/2007/TT-BTC sẽ ra mức phụ cấp công tác cho cán bộ cty bạn đi công tác nước ngoài :cheers1::smilielol5:
    Vậy cho em hỏi là đối với doanh nghiệp chứ ko phải đơn vị hành chính sự nghiệp thì mức công tác phí áp dụng đối với cán bộ đi công tác nước ngoài sẽ như thế nào àh?

Giả sử Doanh nghiệp có đc thẩm quyền ra quy chế là đc 50USD/ngày/người đối với cán bộ đi công tác ko? Và căn cứ mức tiền vào đâu? Hay tùy vào năng lực tài chính của DN

Trích dẫn Gửi bởi hoaloaken
    Vậy cho em hỏi là đối với doanh nghiệp chứ ko phải đơn vị hành chính sự nghiệp thì mức công tác phí áp dụng đối với cán bộ đi công tác nước ngoài sẽ như thế nào àh?

Giả sử Doanh nghiệp có đc thẩm quyền ra quy chế là đc 50USD/ngày/người đối với cán bộ đi công tác ko? Và căn cứ mức tiền vào đâu? Hay tùy vào năng lực tài chính của DN
    Áp dụng các Thông tư & Nghị định như bạn Dragon nói nhưng không vượt quá 2 lần khung cho phép đối với các DN khối hành chính sự nghiệpvà DN nhà nước nhé!:smilielol5: