Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Phụ cấp ăn ca

Phụ cấp ăn ca

Chào các Pác
    Các Pác cho tui hỏi nhé: Mới đây xếp tui mới ra QĐ thêm phụ cấp ăn ca cho toàn bộ CBCNV và sẽ được tính vào bảng lương và chi trả cung với lương luôn. Vậy tui hạch toán thẳng phụ cấp ăn ca vào chi phí được không. ăn ca bộ phận nào ghi thẳng vào chi phí bộ phận đó, như vậy có được không các Pác.

Ðề: Phụ cấp ăn ca

Hạch toán thẳng vào chi phí như bác thì cũng được, không sao cả. Nhưng theo tui thì đã đưa ăn ca vào bảng lương để chi trả cho người lao động thì nên hạch toán vào phí cùng một lần với khi phân bổ lương, như vậy sẽ tiện hơn.

Bạn có thể hạch toán thẳng vào chi phí được chứ không nhất thiết phải thông qua TK 334, cách này có thể giúp một số người tránh phải nộp thuế TNCN đó (giảm quỹ lương). Thân.

Phụ cấp ăn ca và các khoản phụ cấp khác cho người lao động tính trực tiếp vào chi phí lương (bạn theo dõi trong bảng tính lương có đầy đủ các cột Lương, phụ cấp rồi đó...:book

Trích dẫn Gửi bởi minhluong80
    Chào các Pác
    Các Pác cho tui hỏi nhé: Mới đây xếp tui mới ra QĐ thêm phụ cấp ăn ca cho toàn bộ CBCNV và sẽ được tính vào bảng lương và chi trả cung với lương luôn. Vậy tui hạch toán thẳng phụ cấp ăn ca vào chi phí được không. ăn ca bộ phận nào ghi thẳng vào chi phí bộ phận đó, như vậy có được không các Pác.
    -Bạn chỉ được hạch toán thẳng tiền ca vào chi phí nếu Cty bạn tổ chức nấu ăn giữa ca cho CBCNV.Các chi phí phục vụ cho việc nấu ăn giữa ca như: gạo,thịt,cá, rau,củ..vv,được hạch toán vào chi phí hợp lý nếu có đủ hóa đơn chứng từ hợp pháp.
    -Nếu Cty bạn không tổ chức nấu ăn giữa ca cho CBCNV mà tiền ăn ca được thanh toán bằng tiền thì khoản này được xem như một khoản mang tính chất lương.Do đó bạn không được ghi thẳng vào chi phí mà bắt buộc phải trích qua tài khoản 334 nhằm phản ánh quan hệ thanh toán giữa DN và CBCNV.Cụ thể:
    +Khi tính tiền ăn ca phải trả cho CBCNV:
    Nợ TK622,627,641,642 / Có TK 334
    +Khi thanh toán tiền ăn ca cho CBCNV:
    Nợ TK 334/Có TK 111,138...
    Thân!

Trích dẫn Gửi bởi Trongkttv
    -Bạn chỉ được hạch toán thẳng tiền ca vào chi phí nếu Cty bạn tổ chức nấu ăn giữa ca cho CBCNV.Các chi phí phục vụ cho việc nấu ăn giữa ca như: gạo,thịt,cá, rau,củ..vv,được hạch toán vào chi phí hợp lý nếu có đủ hóa đơn chứng từ hợp pháp.
    -Nếu Cty bạn không tổ chức nấu ăn giữa ca cho CBCNV mà tiền ăn ca được thanh toán bằng tiền thì khoản này được xem như một khoản mang tính chất lương.Do đó bạn không được ghi thẳng vào chi phí mà bắt buộc phải trích qua tài khoản 334 nhằm phản ánh quan hệ thanh toán giữa DN và CBCNV.Cụ thể:
    +Khi tính tiền ăn ca phải trả cho CBCNV:
    Nợ TK622,627,641,642 / Có TK 334
    +Khi thanh toán tiền ăn ca cho CBCNV:
    Nợ TK 334/Có TK 111,138...
    Thân!
    Theo em đựoc bít thì chỉ những khoản trả cho người lao động được ghi trong hợp đồng lao động hay thỏa ước tập thể mới được tính vào 334. Trong truờng hợp này khoản chi phí ăn ca không có trong hợp đồng thì cho luôn vào chi phí. Em suy nghĩ nông cạn, các pác chỉ giáo dùm. Thanks:cheers1: