Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 28

có xe máy nhưng ko có hóa đơn xăng xe?

cty em có mua 1 chiếc xe máy để chở hàng, nhưng vì mỗi lần hết xăng nhân viên lại đi đổ xăng ở những nơi khác nhau, mà đổ thì cũng chẳng được bao nhiêu nên ko có hóa đơn cầm về -> ko đưa vào chi phí khoản này được vì vậy em cho vào phụ cấp xăng xe ko biết có được ko? các bác chỉ bảo giúp em nhé! Thanks so much!

Ðề: có xe máy nhưng ko có hóa đơn xăng xe?

xem như là khoản chi phí tiếp khách, đưa vào đó cho nhanh. Phụ cấp thì phụ cấp cho ai? Xe của công ty mà...

phụ cấp xăng xe cho từng nhân viên đó bác, khoán tiền xăng xe cho cả tháng luôn, thế ko được ạ?

Trích dẫn Gửi bởi Bằng Lăng
    xem như là khoản chi phí tiếp khách, đưa vào đó cho nhanh. Phụ cấp thì phụ cấp cho ai? Xe của công ty mà...
    Tiếp khách bị Khống chế 10% nhé Pé.
    Ở đây ông nào chạy xe đó thì mỗi tháng phụ cấp thêm cho mấy trăm K nữa là Ok.
    Còn ko thì Quy định mỗi lần đổ xăng chạy đến 1 cây xăng gần Cty mà đổ. Cuối tháng lấy HĐ.

Xe chở hàng thì sao lại đưa vào chi phí tiếp khách? mình thấy hơi vô lý, bạn có thể giải thích cho mình hiểu được không? Theo mình thì đưa vào phí công tác (giao hàng) có vẻ hợp lý hơn. [you] có ý kiến gì không?

Trích dẫn Gửi bởi warm_heart
    Xe chở hàng thì sao lại đưa vào chi phí tiếp khách? mình thấy hơi vô lý, bạn có thể giải thích cho mình hiểu được không? Theo mình thì đưa vào phí công tác (giao hàng) có vẻ hợp lý hơn. [you] có ý kiến gì không?
    Lý thuyết thì thế, còn thực tế thì mỗi công ty có cách giải quyết riêng. Mình thấy mấy chị kế toán công ty mình làm vậy đó. Những công ty khác mình không biết. Ý anhlank bảo là không có hóa đơn nên không đưa vào chi phí khác được nên mình mới trả lời thế. [you] có ý kiến gì khác không?

Mình hiểu ý của anhlank là đưa vào phụ cấp xăng trên bảng lương. Nếu đúng là như thế, đây là một khoản PC lương của nhân viên bán hàng thôi.

Lý thuyết thì thế, còn thực tế thì mỗi công ty có cách giải quyết riêng. Mình thấy mấy chị kế toán công ty mình làm vậy đó. Những công ty khác mình không biết. [you] có ý kiến gì không?

Ơ anh có biết j` đâu mà hỏi anh :confuse1: :confuse1:.
    Code nè :dapghe: :dapghe:
    Ý em Bằng Lăng là đưa chi phí tiếp khách vào để bù cho Chi phí xăng dầu này.
    Nhưng ở đây ko cần fải vậy có 2 cách như bài 3 mình trả lời rồi.
    Thân !

Mình nghĩ bạn đưa vào phụ cấp xăng xe cho nhân viên giao hàng là hợp lý nhất. Cty nào chẳng có những khoản phụ cấp đại loại như: ăn trưa, xăng xe, điện thoại,... quá hợp lý ấy chứ, miễn sao ko vượt quá khung quy định.

Trích dẫn Gửi bởi anhlank
    cty em có mua 1 chiếc xe máy để chở hàng, nhưng vì mỗi lần hết xăng nhân viên lại đi đổ xăng ở những nơi khác nhau, mà đổ thì cũng chẳng được bao nhiêu nên ko có hóa đơn cầm về -> ko đưa vào chi phí khoản này được vì vậy em cho vào phụ cấp xăng xe ko biết có được ko? các bác chỉ bảo giúp em nhé! Thanks so much!
    Bạn làm theo hướng dẫn của Nhã Vy là ok, nếu ko chứa được thì cứ đổ đi rùi cuối tháng lại lấy HD, kẹp bộ chứng từ gồm HD xăng xe, phiếu chi tiền, và lịch trình giao hàng thành 1 bộ, vừa có thể kiểm soát được chi phí này, vừa đưa được vào chi phí hợp lý, được khấu trừ thuế đầu vào. Hạch toán như Nhã Vy đưa chi phí trên vào 641.

Thân chào!

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối