Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Ðề: Chi phí cho quảng cáo

Trích dẫn Gửi bởi thuygiang311
    Cho mình hỏi với Chi phí quảng cáo khi nào thì được tính là chi phí hợp lý?
    Có HĐ hợp lệ là Ok. Cái này bị Khống chế 10%.

Trích dẫn Gửi bởi Dân Kế Toán
    Có HĐ hợp lệ là Ok. Cái này bị Khống chế 10%.
    Nhầm rồi, Quyết định mới nó không bị khống chế nữa!
    Nó hợp lệ khi có hợp đồng giữa 2 bên ký kết, biên bản bản thanh lý hợp đồng, sau đó là hóa đơn GTGT bên bán xuất! Để nhớ xem còn rì nữa k nhở...?:book:

Trích dẫn Gửi bởi sangmom83
    Nhầm rồi, Quyết định mới nó không bị khống chế nữa!
    Nó hợp lệ khi có hợp đồng giữa 2 bên ký kết, biên bản bản thanh lý hợp đồng, sau đó là hóa đơn GTGT bên bán xuất! Để nhớ xem còn rì nữa k nhở...?:book:
    QĐ định nào thế anh. Em chưa đc đọc Update kém quá anh Up cho em coi nhé.

Luật thuế TNDN quy định 14 khoản chi phí được trừ để tính thu nhập chịu thuế và 4 khoản chi phí không được coi là chi phí hợp lý. Có nghĩa là ngoài những khoản chi phí được quy định rõ trong Luật thì các khoản chi khác sẽ được coi là chi phí hợp lý và DN sẽ được khấu trừ để tính thu nhập chịu thuế.
    Cho nên nếu là chi phí quảng cáo mà có đầy đủ chứng từ cũng sẽ là chi phí hợp lý hợp lệ .

Hiện nay chi phí quảng cáo đang được kiến nghị là không được khống chế trong mức 10% chi phí hợp lý nhưng chưa được chấp nhận vì các bác nhà mình lý luận rằng mình có những đặc thù riêng chưa bãi bỏ quy định này nên chi phí quảng cáo, khuyến mãi vẫn bị khống chế

Trích dẫn Gửi bởi han_tu
    Hiện nay chi phí quảng cáo đang được kiến nghị là không được khống chế trong mức 10% chi phí hợp lý nhưng chưa được chấp nhận vì các bác nhà mình lý luận rằng mình có những đặc thù riêng chưa bãi bỏ quy định này nên chi phí quảng cáo, khuyến mãi vẫn bị khống chế
    + Hiện tại chi phí này bị khống chế 10% trong thông tư 134/2007/TT-BTC trong tương lai tỷ lệ này có thể được nâng lên 15-20% theo như dự thảo của quốc hội.

+ To Thuygiang311 bạn tham khảo đoạn trích của Hientriet.

Thân chào!

cty em có in tờ rơi quảng cáo (4 mầu), card,... em đưa hết vào TK 642, vậy những khoản này có được đưa vào chi phí hợp lý ko các bác nhỉ? và có phải làm Hợp đồng giữa 2 bên, bản thanh lý hợp đồng như bạn sangmom83 nói ko ạ? em cảm ơn các bác nhiều!

Trích dẫn Gửi bởi anhlank
    cty em có in tờ rơi quảng cáo (4 mầu), card,... em đưa hết vào TK 642, vậy những khoản này có được đưa vào chi phí hợp lý ko các bác nhỉ? và có phải làm Hợp đồng giữa 2 bên, bản thanh lý hợp đồng như bạn sangmom83 nói ko ạ? em cảm ơn các bác nhiều!
    + Bạn chỉ cần cái HĐ GTGT của cơ sở nhận in xuất cho bạn, rồi hạch toán vào TK 641(QĐ15) 6421(QĐ48-) nó bị khống chế 10% theo thông tư 134/2007/TT-BTC.

Thân chào bạn!

Trích dẫn Gửi bởi Kidmandang
    Cái dòng đo đỏ này của chị không thì chưa đủ or hiểu chưa đúng lắm!!
    + Chi phí QCKM ngoài những cái màu xanh trong ngoặc đơn thì đều là CP bị khống chế 10%
    + Các chi phí còn lại ngoài cái màu xanh trong 2.21 bị khống chế 10%
    Nhìn 3 chữ "không bao gồm" thì hiểu đc rồi Kid ơi.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối