Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Vượt thời hạn thanh toán trên hợp đồng

Chào các anh chị, mong các anh chị sẽ cho em ý kiến về vấn đề nhỏ của Công ty em

Công ty có ký hợp đồng nguyên tắc với cty bạn hàng,trong đó thời gian chuyển tiền là 45 ngày, và công ty bạn hàng xuất hóa đơn đỏ cho lô hàng là vào ngày 1/6/2015 với số tiền là 153 triệu đồng, nhưng đến ngày 29/7 bên công ty em vẫn chưa ủy nhiệm chi

1. Cho em hỏi nếu em chưa ủy nhiệm chi, về mặt bên thuế em có vi phạm gì không ạ?

2. Và nếu bây giờ em ủy nhiệm chi, thì em có cần làm biên bản hay công văn gì gửi sang công ty bạn để gia hạn thời gian thanh toán không.

Do công ty em và công ty bạn hàng hợp tác lâu năm nên vấn đề chậm thanh toán thì không vấn đề gì hết, nhưng em ko biết là về mặt thuế thì công ty em có vi phạm hay không

Em xin cám ơn các anh chị nhiều

Nếu vượt quá thời hạn thanh toán thì công ty sẽ không được khấu trừ thuế GTGT của lô hàng đó. Bạn nên làm công văn đề nghị bên kia cho gia hạn thanh toán

em làm thêm 1 cái đề nghị gia hạn thanh toán có xác nhận bên bán hàng là ok

Trích dẫn Gửi bởi Rhino12
    Nếu vượt quá thời hạn thanh toán thì công ty sẽ không được khấu trừ thuế GTGT của lô hàng đó. Bạn nên làm công văn đề nghị bên kia cho gia hạn thanh toán
    Dạ em xin cám ơn

Trích dẫn Gửi bởi phamtmly
    em làm thêm 1 cái đề nghị gia hạn thanh toán có xác nhận bên bán hàng là ok
    Dạ tức là về mặt thuế là e ko vi phạm, chỉ là nếu không gia hạn thì em không được khấu trừ VAT. Còn nếu bên bạn hàng xác nhận cho kéo dài thời hạn thanh toán thì xem như tờ hóa đơn đỏ vẫn được khấu trừ thuế phải không ạ. Cho em hỏi thêm là có quy định là kéo dài thời hạn thanh toán bao lâu không anh
    Em xin cám ơn nhiều

Trích dẫn Gửi bởi Tuyết Bình
    Dạ tức là về mặt thuế là e ko vi phạm, chỉ là nếu không gia hạn thì em không được khấu trừ VAT. Còn nếu bên bạn hàng xác nhận cho kéo dài thời hạn thanh toán thì xem như tờ hóa đơn đỏ vẫn được khấu trừ thuế phải không ạ. Cho em hỏi thêm là có quy định là kéo dài thời hạn thanh toán bao lâu không anh
    Em xin cám ơn nhiều
    em làm gia hạn hoặc làm phụ lục hợp đồng ngày tới hạn thanh toán sau ngày mình trả thì khoản đấy vẫn khấu trừ bt .

Trích dẫn Gửi bởi phamtmly
    em làm gia hạn hoặc làm phụ lục hợp đồng ngày tới hạn thanh toán sau ngày mình trả thì khoản đấy vẫn khấu trừ bt .
    em đọc qua cái này nữa còn c chưa đọc cái quy định kéo dài thời hạn thanh toán max là bnhieu cả

Nhầm không mọi người ??? mình nhớ là đến thời điểm quyết toán cuối năm 31/12 nếu không thanh toán thì mới ko dc khấu trừ thuế chứ nhỉ, còn thời hạn thanh toán trong hợp đồng nêu trên không ảnh hưởng, nó chỉ là thỏa thuận giữa 2 bên, và có thể có thêm điều khoản phạt thời hạn thanh toán, vi phạm hợp đồng giữa 2 bên mà thui. Ko ảnh hưởng tới thuế.