Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Hợp đồng lao động trong cty xây dựng

Chào cả nhà mình có một vấn đề muốn nhờ mọi người giúp đỡ chút trong công ty xây dựng.
    - Đối với trường hợp mình thuê nhân công lao động thời vụ ở ngoài thì mình sẽ ký hợp đồng.
    + Ký hợp đồng giao khoán với toàn bộ cá nhân là lao động thời vụ. Hàng tháng lập bảng lương rồi thanh toán lương theo các điều khoản trong hợp đồng.
    + Ký hợp đồng giao khoán với đại diện của nhóm nhân công này hàng tháng vẫn lập bảng lương cho toàn bộ lao động thời vụ kia và khi tiến hành thanh toán lương thì chi trả cho người đại diện toàn bộ số lương đó. Trong trường hợp này mình làm đúng hay sai và nếu đúng thì cần giải quyết ntn về số tiền lương khi chi trả toàn bộ cho 1 người như vậy.
    - Đối với trường hợp sử dụng nhân công làm việc lâu năm tại công ty thì mình có cần phải ký hợp đồng giao khoán với nhân công đó không.

Ðề: Hợp đồng lao động trong cty xây dựng

Có ai có thể giúp mình được câu hỏi này không

giao khoán không cần hợp đồng mà do tính chất công việc có thể làm văn bản giao khoán là được

Ý mình muốn hỏi là nếu mình thuê lao động ở ngoài thì mình làm hợp đồng giao khoán đối với đại diện của một tổ lao động thì mình có cần lập bảng lương cho tổ công nhân đó ko?

Trích dẫn Gửi bởi hungnd1087
    Ý mình muốn hỏi là nếu mình thuê lao động ở ngoài thì mình làm hợp đồng giao khoán đối với đại diện của một tổ lao động thì mình có cần lập bảng lương cho tổ công nhân đó ko?
    thuê lao động thì làm HĐ thời vụ nhé giao khoán không phỉa thủ tục pháp lý mà là nhiệm vụ công việc được bên đi thuê giao cho bên thuê

Chào bạn!
    Cả 2 cách làm trên của bạn đều được nhé.
    1. Nếu bạn làm theo cách ký hợp đồng thời vụ với từng người rồi trả lương cho từng người theo hợp đồng lao động thì dễ rồi m ko nói nữa.
    2. Nếu bạn ký với người đại diện thì:
    2.1 Bạn ký hợp đồng với người đại diện phải kèm theo danh sách ghi rõ họ tên, tuổi, giới tính, địa chỉ thường trú, nghề nghiệp và chữ ký của từng người lao động._Theo khoản 2 điều 18 Bộ luật lao động 2012.
    2.2 Khi thanh toán lương bạn vẫn lập bảng lương bình thường sau đó đưa cho người đại diện (Trưởng nhóm) lấy chữ ký của mọi người rồi chuyển trả lại Cty.
    3. Đối với người lao động lâu năm: Nếu bạn không ký hợp đồng giao khoán thì phải có giấy giao việc, đây là căn cứ để bạn tính ra mức lương phải trả cho người lao động này.
    Goodlucky