Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

Định khoản nghiệp vụ

Chào cả nhà!
    Cả nhà cho em hỏi nghiệp vụ này nhé: Cty em là cty TNHH SX TM DV chuyên sửa chữa các máy móc thiết bị và có bán thêm một vài hàng tạp hóa. Đầu tháng 8 có một hóa đơn đầu vào của CTY CP THẾ GIỚI DI ĐỘNG( mua điện thoại di động và các thiết bị kèm theo )
    Nghiệp vụ này em định khoản :
    Nợ 156
    Nợ 133
    Có 111
    như vậy có đúng không?
    cả nhà giúp em với nha
    thanks nhiều!

Ðề: ĐỊNH KHOẢN NGHIỆP VỤ

Cái này dùng vào đâu hả bạn, nếu mình buôn bán thì mới đưa vào Hàng hóa, chứ nếu dùng bộ phận nào m đưa vào bộ phận đó, nhưng cty bạn là TM thì đưa 642 hợp lý hơn.

không có nói là dùng vào đâu cả.mình chỉ thấy có hđ ghi vậy thui.mình cũng nghĩ cho vào 642 .bữa trước mình hạch toán để làm BCTC lại cho vào TK 156. vừa rồi bỏ ra xem lại thấy không hợp lý lắm. Vậy mình đã làm BCTC rồi thì giờ phải làm sao?

uk.cái đó đâu thể đưa vào 156 dc he.mua dtdd và 1 số thiết bị chắc dùng cho hoạt động quản lí của cty, mình phải đưa vào chi phí liên quan chứ, 642??

vậy mình đã tổng hợp và làm xong BCTC rồi thì làm tn đây?

hic..nhắm mắt mà để yên thôi chứ biết sao giờ...hihi.để làm dc cá bctc đâu phải dễ..

Trích dẫn Gửi bởi ngo.hy
    Chào cả nhà!
    Cả nhà cho em hỏi nghiệp vụ này nhé: Cty em là cty TNHH SX TM DV chuyên sửa chữa các máy móc thiết bị và có bán thêm một vài hàng tạp hóa. Đầu tháng 8 có một hóa đơn đầu vào của CTY CP THẾ GIỚI DI ĐỘNG( mua điện thoại di động và các thiết bị kèm theo )
    Nghiệp vụ này em định khoản :
    Nợ 156
    Nợ 133
    Có 111
    như vậy có đúng không?
    cả nhà giúp em với nha
    thanks nhiều!
    Trước hết thật bất ngờ là bạn không chịu tìm hiểu: Mua điện thoại di động sử dụng cho ai? để sau này còn phải theo dõi quản lý khi kiểm kê tài sản..., để từ đó có tiêu thức phân bổ vào đối tượng chi phí đúng: chi phí bán hàng hay chi phí quản lý doanh nghiệp?. Bạn phải xem là công ty bạn kinh doanh những lĩnh vực gì thông qua giấy phép đăng kí kinh doanh, nếu được buôn bán điện thoại thì bạn đưa vào 156 là hợp lý.
    Nếu sử dụng cho bán hàng, quản lý doanh nghiệp thì, quí sau bạn xuất sử dụng cũng được mà,: Nợ TK 642/641 Có TK 156:

uh đó cũng là sơ suất của mình, tại mình cũng mới làm nên cũng chưa có kinh nghiệm nhiều. với lại chắc tại hôm mình làm phiếu thu, phiếu chi trên máy copy từ sheet trước sang quên không sủa tài khoản. Vậy giờ mình phải làm thế nào? cứ để nguyên hay sửa kiếu gì. BCTC thì cũng nộp rồi. Mong cả nhà giúp đỡ cho giải pháp khắc phục nhé. Thanks nhiều!

sai một ly đi một dặm :-((

bây giờ để im thui, mà bạn cung không nói trị gia bao nhiêu nếu lớn thì phải làm lại còn nhỏ >20tr thì thui. làm BCTC bây giờ đổi lại vẫn đượnc

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối