Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Hỏi về cách hạch toán trong doanh nghiệp xây dựng

cả nhà ơi cho mình hỏi công ty mình có một công trình hoàn thành từ tháng 7 năm 2011 và chị kế toán cũ đã hạch toán là nợ 131/511 VD số tiền là 100.000.000.nhưng năm nay công ty mình mới xuất hóa đơn cho công trình này và giá có thuế của công trình này là 115.000.000. nếu mình hạch toán theo hóa đơn nợ TK131/ có TK511,33311 thì số tiền ở TK 131 sẽ bị tính 2 lần.còn nếu mình xóa bút toán chị ấy hạch toán năm trước thì sẽ ảnh hưởng đến tất cả các báo cáo từ tháng 8 năm 2011 đến nay. cả nhà có ai biết cách hạch toán nghiệp vụ này xin vui lòng liên lạc qua email cho mình nguyennguyet0701@gmail.com. cám ơn cả nhà rất nhiều.

Ðề: Hỏi về cách hạch toán trong doanh nghiệp xây dựng

Làm 1 bút toán xóa đi rồi hạch toán lại,

Xóa đi hạch toán lại sẽ làm ảnh hưởng đến các báo cáo từ T8 đến giờ, doanh thu của các quý mới chỉ là tạm tính thôi, bây giờ làm bút toán điều chỉnh lại doanh thu khi quyết toán thuế TNDN, mà chị kế toán trước khi ghi nhận DT khi chưa xuất hóa đơn à? Bạn nói cụ thể hơn xem.

cả nhà ơi mình có cách hạch toán như này cả nhà xem có hợp lý không nhé mình sẽ vào phần chúng từ nghiệp vụ khác và hạch toán doanh thu bổ sung cho công trình đó và hạch toán thuế của công trình đó thay vì phải bút toán của chị kế toán cũ đi vì nếu xóa đi thì lại phải sửa sổ chi tiết và sổ cái của tài khoản 131 nữa như vậy có được không

Theo mình bạn có thể làm như vậy là được.

sẵn đây mọi người cho mình hỏi nếu như tháng 7 chị kế toán đó chưa xuất hóa đơn và không định khoản N131, C511 thì cái công trình này sẽ treo ở TK 154 phải không ?

Làm bút toán xóa bút toán cũ chứ không có kêu xóa nghiệp vụ,

Trích dẫn Gửi bởi thu nguyêt
    cả nhà ơi cho mình hỏi công ty mình có một công trình hoàn thành từ tháng 7 năm 2011 và chị kế toán cũ đã hạch toán là nợ 131/511 VD số tiền là 100.000.000.nhưng năm nay công ty mình mới xuất hóa đơn cho công trình này và giá có thuế của công trình này là 115.000.000. nếu mình hạch toán theo hóa đơn nợ TK131/ có TK511,33311 thì số tiền ở TK 131 sẽ bị tính 2 lần.còn nếu mình xóa bút toán chị ấy hạch toán năm trước thì sẽ ảnh hưởng đến tất cả các báo cáo từ tháng 8 năm 2011 đến nay. cả nhà có ai biết cách hạch toán nghiệp vụ này xin vui lòng liên lạc qua email cho mình nguyennguyet0701@gmail.com. cám ơn cả nhà rất nhiều.
    sổ sach làm tư tháng 1 -> 8 là nhu thế rôi nhưng quyết toán năm bạn chưa làm nộp cơ quan thuế thì bạn sửa làm lại có gì phải khó khăn ko biết.
    bạn sửa lại là ok rồi,bạn ở đâu và làm chỗ nào nè

Re: Ðề: Hỏi về cách hạch toán trong doanh nghiệp xây dựng

khi công trình hoàn thanh bàn giao căn cứ vào biên bản nghiệm thu phải ghi nhận doanh thu theo giá trị công trình hoàn thành. chị kế toán làm như vậy là không đúng rồi. Bây giờ bạn hạch toán bổ sung phần còn thiếu. nếu bạn sửa lại doanh thu thang 7 thì bạn phải làm tờ khai điều chỉnh thuế

bạn hỏi chẳng có đầu đuôi gì hết, lý do gì chị kế toán cũ ghi nhận DT chỉ có 100 nhưng đến bạn thì lại khác, số tiền chênh lệch đó là do điều chỉnh lại hợp đồng hay sao ?hay là do chị kế toán cũ ghi nhận không đúng ? thời gian bạn xuất hoá đơn vào tháng này thì vẫn chưa hết hạn nộp báo cáo tài chính thì bạn điều chỉnh lại đâu có vấn đề gì khó khăn đâu. giờ bạn chỉ cần định khoản 1 nghiệp vụ bổ sung nợ TK131/ có TK511,3331 tương ứng với số tiền chênh lệch đó theo như phương pháp ghi bổ sung trong sửa sổ kế toán, thứ 2 là đến giờ mới xuất hoá đơn thì cứ căn cứ vào giá trị biên bản nghiệm thu mà xuất, thứ 3 công trình hoàn thành vào tháng 7/2011 mà đến giờ bạn mới xuất hoá đơn nghĩa là đã xuất trễ theo quy định của luật thuế GTGT, do đó bạn phải làm tờ khai bổ sung cho tháng 7/2011 và chịu phạt nộp chậm thuế GTGT. Trường hợp không khai bổ sung mà cho nó vào tháng N/2012 thì doanh thu công trinh đó sẽ tính cho kỳ năm 2012, nếu DN bạn đã hết hưởng các thuế suất ưu đãi thì điều này bất lợi cho bạn khi cơ quan thuế quyết toán thuế sẽ kéo doanh thu về năm 2011 lúc đo bạn sẽ phải chịu phạt khai sai 10 %, phạt nộp chậm nặng hơn nữa do phạt nộp châm tính 0,05%/ngày trên số tiền thuế khai sai khai thiếu đó. Thân chào !
    meoden_xlll2000@yahoo.com
    TIỀN THUẾ LÀ CỦA DÂN, DO DÂN ĐÓNG GÓP VÀ PHỤC VỤ LỢI ÍCH CỦA NHÂN DÂN.