Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Hóa đơn do sếp mua điện thoại di động lấy tên công ty thì hạch toán như thế nào?

Ðề: Hóa đơn do sếp mua điện thoại di động lấy tên công ty thì hạch toán như thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi TN_2011
    Hi all,
    Mọi ng cho mình hỏi , sếp mình mua hai cái điện thoại khoảng 30 tr, lấy hóa đơn tên cty rôi, phần này mình phải hạch toán sao cho hợp lý?
    Theo mình thì bạn hạch toán vào tài sản công ty, phục vụ nhu cầu quản lý DN

Theo bạn nói thì hai điện thoại này đã đủ Tiêu chuẩn ghi nhận TSCĐ là :
    1. Có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;
    2. Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên.
    3. Nhưng không biết có Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó hihihi. tuỳ ông sếp sử dụng

Ðề: Re: Hóa đơn do sếp mua điện thoại di động lấy tên công ty thì hạch toán như thế nào?

Đưa vào CF QLDN thôi:
    VD: 2 điện thoại là 25tr(chưa thuế)
    N 642 : 25tr
    N 1331: 2.5tr
    C 111 : 27.5tr

Ðề: Re: Hóa đơn do sếp mua điện thoại di động lấy tên công ty thì hạch toán như thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi namtran_add
    Đơn giản mà đưa vào CF QLDN thôi
    N 642 :30tr
    C 111 :30tr
    bác làm thế này thì máy bác thuế sẻ loại chi phí của bạn ngay. theo mình bạn có thể đưa vào TSCĐ hoặc chi phí chờ phân bổ 142, 242

nhiều thế đưa cả vào chi phí quản lý có mà chết à, tốt nhất như bạn thumai nói cho nó vào TSCĐ c à, nếu bên thuế có hỏi thì giải trình để phục vụ hoạt động của gđ, kiểm tra thư, soạn hđ... vì gtri nhiều thế nó cũng có nhiều tính năng như máy tính mà.

Trích dẫn Gửi bởi nhantran1984
    Không chắc thu được lợi ích trong tương lai thì đưa thẳng vô chi phí phân bổ dài hẹn bà hén!
    a/Nợ 242
    Nợ 1331
    Có 112 hoặc 111
    b/ Hằng tháng phân bổ nhé:
    Nợ 6423
    Có 242 (phân bổ bao nhiu tháng thì chia ra nhé)
    Mình cũng nghỉ như bạn, phân bổ rồi đưa vào chi phí hàng tháng

Ðề: Hóa đơn do sếp mua điện thoại di động lấy tên công ty thì hạch toán như thế nào?

Vậy nếu sếp mua dt mà giá chưa tới 1tr thì mình đưa vào chi phí quản lý lun dc ko mọi ng

Bạn nên soạn một cái tờ trình mua TSCĐ trang bị cho các cán bộ trong Cty phục vụ kinh doanh, hoạt động của Cty, Giám đốc duyệt, QĐ đầu tư, báo giá của các nhà cc... sau đó đưa vào TSCĐ (nếu trên 10tr) hoặc TK 242 để phân bổ dần nha.

điện thoại những 30tr cơ hả, hoành tráng quá, 30tr phải chuyển khoản và có cần hợp đồng, báo giá, hóa đơn -> TSCĐ ok

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối