Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Bán hàng trước, cuối tháng xuất hoá đơn

Mọi người giúp em câu này nhé: Thông thường thì cty TM DV bán hàng trước, cuối tháng mới đối chiếu công nợ xuất hóa đơn. Vậy thì mình nên định khoản thế nào ạ? Nếu định khoản ngay trong thời điểm bán thì là ghi nhận giá vốn N632/C156, và ghi nhận doanh thu N131/C5111 không ghi C33311 vì chưa xuất hóa đơn?? Hoặc là chờ đến khi cuối tháng xuất hóa đơn mới định khoản? TKS nhiều ạ!

Ðề: Bán hàng trước, cuối tháng xuất hoá đơn

Bạn vẫn định khoản thuế và theo dõi công nợ trên 131.... cuối tháng xuất hóa đơn bình thường...

theo nguyên tắc thì khi nào xuất hoá đơn bạn mới được ghi nhận doanh thu và giá vốn,bạn nên đợi đến khi nào số hàng đó thực tế đã xuất hoá đơn thì hãy định khoản

nếu chờ đến cuối tháng xuất hóa đơn mới định khoản thì các nghiệp vụ bán hàng chỉ phát sinh vào có cuối tháng à~!?? thuế tra sổ sách có hỏi gì không nhỉ..~

Trích dẫn Gửi bởi julianhuang
    Mọi người giúp em câu này nhé: Thông thường thì cty TM DV bán hàng trước, cuối tháng mới đối chiếu công nợ xuất hóa đơn. Vậy thì mình nên định khoản thế nào ạ? Nếu định khoản ngay trong thời điểm bán thì là ghi nhận giá vốn N632/C156, và ghi nhận doanh thu N131/C5111 không ghi C33311 vì chưa xuất hóa đơn?? Hoặc là chờ đến khi cuối tháng xuất hóa đơn mới định khoản? TKS nhiều ạ!
    Bán hàng nhiều lần mà cuối tháng mới xuất hóa đơn 1 lần có bị vi phạm vào tội bán hàng không xuất hóa đơn??? theo nghị định 51, điều 33 thì bị phạt từ 5tr đến 20tr cho 1 lần phải không các bạn, ai biết xin chỉ dùm mình với, mình đang lấn cấn vụ này lắm.

Đâu phải là mình ko xuất hóa đơn mà là cty bạn xuất hóa đơn 1 lần vào cuối tháng, mìnhnghix ko có vấn đề j đâu bạn ạ, chỉ khó cho bạn khi theo dõi công nợ thôi

Bạn phải làm phiếu giao nhận hai bên ký vào mỗi lần xuất đồng thời nếu mua bán thường xuyên phải làm hợp đồng và có điều khoản xuất HĐơn vào cuối mỗi tháng nữa đấy.

Trích dẫn Gửi bởi memap
    Bạn phải làm phiếu giao nhận hai bên ký vào mỗi lần xuất đồng thời nếu mua bán thường xuyên phải làm hợp đồng và có điều khoản xuất HĐơn vào cuối mỗi tháng nữa đấy.
    Căn cứ phiếu giao hàng hằng ngày bạn ghi Nợ 157/ Có 156.
    Cuối tháng mới hạch toán bán hàng và giá vốn hàng bán.
    Nợ 131/ Có 511,333
    Nợ 632/ Có 157

sao lại phải làm thế , bạn hạch toán vào tài khoản 3387 cuối tháng kết chuyển vào 511 khi xuat hoá đơn nhá

Trích dẫn Gửi bởi nmhi
    sao lại phải làm thế , bạn hạch toán vào tài khoản 3387 cuối tháng kết chuyển vào 511 khi xuat hoá đơn nhá
    Sao lại cho vào 3387 hả bạn hiền? vì mình đã nhận được hóa đơn đâu???:sowa:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối