Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Cơ sở sản xuất không có hoá đơn

Đơn vị mình sản xuat và xuất nhập khẩu hàng may mặc. Mình nhập khẩu NPL từ nước ngoài về sau đó thuê các công ty khác may gia công cho mình. Như các bạn biết hiện nay thị trường lao động ngành may giảm sút nghiêm trọng. Vì vậy mình phải mang NPL tới các cơ sở nhỏ lẻ để họ gia công để kịp tiến độ. Vậy bây giờ hộ không có hoá đơn để xuất cho mình. Vậy cần làm gì để thanh toán cho họ mà khoản thanh toán đó vẫn được tính vào chi phí hợp lý.

Ðề: Cơ sở sản xuất không có hoá đơn

Trích dẫn Gửi bởi minhluong80
    Đơn vị mình sản xuat và xuất nhập khẩu hàng may mặc. Mình nhập khẩu NPL từ nước ngoài về sau đó thuê các công ty khác may gia công cho mình. Như các bạn biết hiện nay thị trường lao động ngành may giảm sút nghiêm trọng. Vì vậy mình phải mang NPL tới các cơ sở nhỏ lẻ để họ gia công để kịp tiến độ. Vậy bây giờ hộ không có hoá đơn để xuất cho mình. Vậy cần làm gì để thanh toán cho họ mà khoản thanh toán đó vẫn được tính vào chi phí hợp lý.
    Dùng 1 trong 2 cách này cũng được nè:

1. Nhập cơ sở gia công đó trong bộ phận nhân công của mình, xem như khoản trả là 1 khoản lương.

2. Nói cơ sở gia công đó đến cơ quan thuế mua hoá đơn lẻ (bắt buộc họ đã có đăng ký thuế trước đó nha).

Những cơ sở này ở làng mạc. Họ chưa đăng ký đâu. Còn giá giao cho họ cao hơn giá mình trả lương cho Cong nhân của mình. Vậy giờ phải tính thế nao cho hợp lý.

Những cơ sở này ở làng mạc. Họ chưa đăng ký đâu. Còn giá giao cho họ cao hơn giá mình trả lương cho Cong nhân của mình. Vậy giờ phải tính thế nao cho hợp lý.
    Giá cao thì xem như trả lương cao có gì đâu mà không hợp lý hè. Thiếu gì các để tính trả lương cho công nhân phải không?

Trích dẫn Gửi bởi letmyha
    Giá cao thì xem như trả lương cao có gì đâu mà không hợp lý hè. Thiếu gì các để tính trả lương cho công nhân phải không?
    Cùng một mã hàng làm sao lại trả lương cho mỗi bộ phận một mức lương được, la,f như vậy liệu có hợp lý không bạn?

VIÊ75C BẢN NHẬP CHUNG CÁC CƠ SỞ XEM NHƯ BỘ PHÂN sX CỦA MÌNH THÌ BẠN TRẢ ĐỒNG MỘT MỨC GIÁ, CÒN CAO HAY THẤP THÌ DO BẠN, CÒN CHUYỆN LỖ HAY LỜI THÌ CŨNG PHẢI DU DI CHỊU THIỆT MỘT CHÚT CHỨ

trả lương công nhân thuê ngoài được không?

Cùng một mã hàng làm sao lại trả lương cho mỗi bộ phận một mức lương được, la,f như vậy liệu có hợp lý không bạn?
    Sao lại không được nhỉ? Tôi ký với công nhân lành nghề có tay nghề cao thì mức lương trả cho họ cao hơn những công nhân khác chứ sao.