Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Hợp thức hóa khoản chi mua hàng của hộ kinh doanh

Chào các bạn !
    Mình có 1 trường hợp cần các bạn cho ý kiến . Công Ty của mình có mua 1 hàng hóa có tên là " Sắt xi hộp 1HP" ( hàng này không có hóa đơn vì mình mua của 1hộ kinh doanh tự gia công hàng hóa). Mình yêu cầu xuất hóa đơn cho mình nhưng người ta không có , nếu muồn có hóa đơn thì người ta nhờ bên bán sắt xuất cho mình( cty bán NVL cho hộ gia công) nhưng hóa đơn đó vẫn chưa đúng tên mặt hàng mình mua và không đúng giá , không đúng thực tế . Mình tính làm 1 Hợp đồng gia công giữa công ty mình và chủ hộ kinh doanh( mình có hóa đơn nguyên vật liệu là sắt do bên bán NVL cho hộ kinh doanh xuất rồi ) đem đi gia công người ta hàn , xi, mạ sẽ thành thành phẩm " sắt xi hộp 1HP". Lúc đó giá thành = giá NVL đem đi gia công + chi phí gia công .Các bạn thấy làm như thế nào để hợp thức hóa , để công ty mình có hóa đơn đầu vào đúng với giá mình mua .

Ðề: Hàng hóa gia công

Sắt thép bạn mua chưa phải là thành phẩm của Cty bạn. Vì thế bạn có thể mua rồi đem đi gia công để nhận thành phẩm về. Bên gia công không xuất hoá đơn GTGT đc thì coi như bạn bị thiệt vì khoản phí đó kg thể đưa vào chi phí.
    Giá của bạn kg đúng ntn? Thấp hay cao hơn? Bạn nói cụ thể hơn Love mới biết dc.

P/s: Bên Love cũng có thuê gia công nhưng không phải Sắt, thép. Có thể liên quan và giúp bạn chút chút,

Cám ơn bạn ! Ý của mình là bây giờ mình chỉ có hóa đơn là NVL sắt thép thôi . Bây giờ sếp của mình bắt mình phải làm sao để có hóa đơn GTGT hàng hóa mình mua " sắt xi hộp 1 HP" . Mình mới nghĩ ra được 1 cách là đem NVL sắt thép của mình có đi gia công để làm thành thành phẩm " sắt xi hộp 1HP", nhưng mình vận thấy không hợp lý . Mình ví dụ cụ thể để bạn hiều nhé .
    CTy mình mua 100 cây sắt xi hộp 1HP của bên A giá 60.000 đ/1 cây . Bên A không có hóa đơn nên nhờ Bên B xuất cho mình hóa đơn tên là thép lá: 100kg giá 40.000 đ/1kg. 1 cây sắt xi hộp 1HP nặng 1 kg. bạn giúp mình nghĩ xem làm sao để có hóa đơn GTGT đúng tên "sắt xi hộp 1HP" và đúng giá 60.000 đ/1 cây.

Hướng giải quyết như bạn là đúng rồi. Mua thép lá rồi thuê một đơn vị có ngành nghề KD phù hợp gia công cho mình thành sắt hộp rồi thuê gia công theo đơn giá ?đ/kg cho phù hợp. Như tình huống của bạn thì chi phí gia công là 20.000đ/kg. Tuy nhiên giá gia công như vậy là quá cao và vô lý đó. Có thể bổ sung thêm chi phí vận chuyển hàng đem đi gia công.

Cám ơn các bạn !
    Mình cũng suy nghĩ như bạn kimchi9005 , cty mình trong giấy phép kinh doanh có chức năng gia công cơ khí , không gia công tại trụ sở ( nhưng thực chất không có gia công hàng gì cả, chỉ là làm thêm chức năng để sau này có sử dụng thì khỏi đăng ký KD lại thôi). Mình chỉ băn khoăn là bên cty mình chỉ có hóa đơn NVL thép lá + 1 hợp đồng nhờ bên A gia công ( trong đó có qui định cụ thể như bạn nói) . Như vậy công ty mình có thể xuất hóa đơn cho khách hàng với tên sắt xi hộp 1HP không?. Tiền phí nhân công trả cho bên A mình chỉ quy định chung trong hợp đồng là phí gia công 2.000.000 đ /100kg. khi đó mình sẽ có giá thành là 60.000 đ/1 cây luôn đó . Mình thấy nó hợp lý nhưng sợ thuế không chấp nhận vì hợp đồng gia công thì ai cũng có thể ký được.

Ðề: Hợp thức hóa khoản chi mua hàng của hộ kinh doanh

Trích dẫn Gửi bởi thaoha84
    Chào các bạn !
    Mình có 1 trường hợp cần các bạn cho ý kiến . Công Ty của mình có mua 1 hàng hóa có tên là " Sắt xi hộp 1HP" ( hàng này không có hóa đơn vì mình mua của 1hộ kinh doanh tự gia công hàng hóa). Mình yêu cầu xuất hóa đơn cho mình nhưng người ta không có , nếu muồn có hóa đơn thì người ta nhờ bên bán sắt xuất cho mình( cty bán NVL cho hộ gia công) nhưng hóa đơn đó vẫn chưa đúng tên mặt hàng mình mua và không đúng giá , không đúng thực tế . Mình tính làm 1 Hợp đồng gia công giữa công ty mình và chủ hộ kinh doanh( mình có hóa đơn nguyên vật liệu là sắt do bên bán NVL cho hộ kinh doanh xuất rồi ) đem đi gia công người ta hàn , xi, mạ sẽ thành thành phẩm " sắt xi hộp 1HP". Lúc đó giá thành = giá NVL đem đi gia công + chi phí gia công .Các bạn thấy làm như thế nào để hợp thức hóa , để công ty mình có hóa đơn đầu vào đúng với giá mình mua .
    - Bạn làm như thế quá mất công, thêm 1 công đoạn làm hợp đồng gia công với chủ hộ kinh doanh.

- Nhận hóa đơn sắt thép từ Cty kia sẽ sai nguyên tắc, bạn đâu có mua hàng của họ, chưa kể bạn hạch toán thế nào đối với 152 của Cty mình?

- Cách làm gọn nhất => đưa người chủ hộ đó đến cơ quan thuế mua hóa đơn lẻ, thuế nộp có chút xíu, lo chi cho mệt đầu.

Theo mình bạn lên cơ quan quản lý thuế của Cty bạn để viết hoá đơn thông thường thì tốt hơn,

Trích dẫn Gửi bởi hienanhdt
    Theo mình bạn lên cơ quan quản lý thuế của Cty bạn để viết hoá đơn thông thường thì tốt hơn,
    Làm thế này thì ăn cám mất thôi.
    Bó tay

Bạn chủ topic làm thế cũng tạm ổn nhưng làm cho khéo khéo.
    Tốt nhất là đừng mua ở đó nữa mà tìm chỗ nào có hóa đơn đàng hoàng mà mua
    Đằng nào cũng mất tiền mà

Bạn TÈO ơi ko ăn cám được đâu bạn cứ thử xem lên cq quản lý thuế là hợp thức hoá đầu vào tốt nhất đấy. Bạn chưa làm thế bao giờ hả, thuế suất có 3.5% thôi.Hãy đọc lời hướng dẫn của TIGer7427 xem có giống của tớ ko nhé

Trích dẫn Gửi bởi hienanhdt
    Bạn TÈO ơi ko ăn cám được đâu bạn cứ thử xem lên cq quản lý thuế là hợp thức hoá đầu vào tốt nhất đấy. Bạn chưa làm thế bao giờ hả, thuế suất có 3.5% thôi.Hãy đọc lời hướng dẫn của TIGer7427 xem có giống của tớ ko nhé
    Rất giống nên mới phải ... ăn cám.
    Tự nhiên mất thêm 3.5%
    Đối với dân kinh doanh chỉ cần tăng thêm 1 giá là cả vấn đề rồi.
    Tốt nhất là tìm chỗ nào có hóa đơn mà mua.
    Không phải ai cũng thỏai mái khi mỗi lần bán được hàng lại phải lên thuế mua hóa đơn đâu

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối