Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Xuất hoá đơn Thẻ mua hàng

Laohiep có vấn đền cần sự góp ý của bà con:
    Cty mình đang phát hành thẻ mua hàng cho các đơn vị đối tác (thẻ mua hàng này có mệnh giá xác định và có thời hạn) tất nhiên khi phát hành thẻ thì mình phát sinh doanh thu nhưng chưa xuất hàng hoá.
    Như vậy thì mình phải xuất hoá đơn với nội dung thế nào, và hạch toán ra sao??
    Bà con cô bác giúp Laohiep nha!
    Thank!!!

Ðề: Xuất hoá đơn Thẻ mua hàng

Bạn lo gì chứ! Theo mình khi phát hành thẻ ko cần làm gì cả! Vì thẻ này dùng khi khách hàng mua hàng và được giảm giá! Lúc đó bạn mới tính giá và tính giảm theo thẻ cho khách hàng thôi!

Mình nghĩ là sẽ làm định khoản là khách hàng trả tiền trước
    Nợ TK 111, 112
    Có TK 131
    Khi phát sinh hoạch toán
    Nợ 131
    Có 511
    Có 3331
    Vì chưa xuất hàng hóa đên k thể nghi nhận doanh thu
    Mọi người cho ý kiến nhé

Trích dẫn Gửi bởi matma
    Bạn lo gì chứ! Theo mình khi phát hành thẻ ko cần làm gì cả! Vì thẻ này dùng khi khách hàng mua hàng và được giảm giá! Lúc đó bạn mới tính giá và tính giảm theo thẻ cho khách hàng thôi!
    Cảm ơn bạn, nhưng mà vấn đề ở đây là: những phiếu mua hàng này Cty mình phát hành cho các cty khác, và đối tác họ yêu cầu cty mình xuất hoá đơn cho họ với tổng giá trị bằng giá trị PMH đã phát hành cho họ. Chứ nếu PMH đó cty mình phát trực tiếp cho khách hàng thì không có vấn đề gì xảy ra rồi.
    Bạn suy nghĩ thêm và giúp mình nhá!
    Thank!!
    LH
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Cảm ơn bạn mai49kt ! nhưng vấn đề ở đây là: mình phải xuất hoá đơn cho đối tác nhận phiếu mua hàng này, vì Cty mình phát hành PMH cho nhiều cty khác, chứ không phải phát trực tiếp cho khách hàng. Đó mới là vấn đề cần bàn.