Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Ghi sổ chi tiết hàng hoá

Chào cả nhà
    Có ai làm kế toán cho cơ sỡ nộp thuế trực tiếp cho em nhận làm sư phụ chút nhe.
    Em làm ngành gạo, khi mua gạo lức về đem đi lao gia công, khi dó thu được 3 loại là gạo, tấm, cám vậy khi ghi vào sổ chi tiết hàng hoá (nhập, xuất, tồn) thì ở đơn giá nhập kho làm sao biết mà ghi. Ai có biết giúp em với, cảm ớn rất nhiều

Ðề: Ghi sổ chi tiết hàng hoá

Trích dẫn Gửi bởi longtrieu
    Chào cả nhà
    Em làm ngành gạo, khi mua gạo lức về đem đi lao gia công, khi dó thu được 3 loại là gạo, tấm, cám vậy khi ghi vào sổ chi tiết hàng hoá (nhập, xuất, tồn) thì ở đơn giá nhập kho làm sao biết mà ghi. Ai có biết giúp em với, cảm ớn rất nhiều
    Có rất nhiều tiêu chí để bạn xác định giá thành các sản phẩm sau gạo lức.
    Theo mình tập hợp tất cả các chi phí phát sinh + gạo lức = 154 =>155,
    Các sản phẩm sẽ có tỉ lệ nhất định. Ta căn cứ vào tỉ lệ này tính giá thành cho từng loại.( Giống khai thác đá: đá hộc => đá 1x2; 4x6; đá 0x4; đá mi...)

Trích dẫn Gửi bởi Van Gan
    Có rất nhiều tiêu chí để bạn xác định giá thành các sản phẩm sau gạo lức.
    Theo mình tập hợp tất cả các chi phí phát sinh + gạo lức = 154 =>155,
    Các sản phẩm sẽ có tỉ lệ nhất định. Ta căn cứ vào tỉ lệ này tính giá thành cho từng loại.( Giống khai thác đá: đá hộc => đá 1x2; 4x6; đá 0x4; đá mi...)
    Ban có thể chỉ chi tiet hon chút nữa không
    tỉ lệ thì có rồi:
    10% là tấm
    8 % là cám
    0,13% hao hụt
    còn lại là gạo trắng
    Cám ơn trước nhe

Trích dẫn Gửi bởi longtrieu
    Chào cả nhà
    Bạn ơi cái này không thể nhập ngay được mà bạn phải tính giá thành cho từng kg từng loại sp nhập kho. Khi bạn mang gạo lức( gạo lật) đi gia công. Bạn tính xem một kg gạo đem gia công thì thu được bao nhiêu?( Như tỷ lệ bạn đưa) , chi phí gia công là bao nhiêu? Các loại chi phí khác nữa..Như thế ban j mới phân bổ theo tỷ lệ thành phẩm có được, nhưng các chi phí ấy phân bổ cho các thành phẩm có theo tỷ lệ như gạo lức ra các TP đó không? sau đó bạn mới nhập bao nhiêu thì tính bấy nhiêu>

Trích dẫn Gửi bởi ketoannhaque
    Bạn ơi cái này không thể nhập ngay được mà bạn phải tính giá thành cho từng kg từng loại sp nhập kho. Khi bạn mang gạo lức( gạo lật) đi gia công. Bạn tính xem một kg gạo đem gia công thì thu được bao nhiêu?( Như tỷ lệ bạn đưa) , chi phí gia công là bao nhiêu? Các loại chi phí khác nữa..Như thế ban j mới phân bổ theo tỷ lệ thành phẩm có được, nhưng các chi phí ấy phân bổ cho các thành phẩm có theo tỷ lệ như gạo lức ra các TP đó không? sau đó bạn mới nhập bao nhiêu thì tính bấy nhiêu>
    Cam on nhe. nhung mình còn mơn hồ quá. Ban co the chi 1 vi dụ cu the nhe
    GẠo NL: 10.000kg gạo lức = 70.000.000
    Tiền gia công: 750.000
    Tổng chi phí: 70.750.000
    Sp thu đuoc:
    1.000 kg tấm
    800 kg cám
    8.190 kg gạo trắng
    Rồi nhờ cả nhà tính dùm giá thành gạo, tấm cám
    Rất biết ơn

Cái này khó. Chỉ có cách phân bổ giá thành theo tiêu chí...giá bán.

nếu như vậy bạn có tỷ lệ rồi còn gì cứ vậy mà tình ra thôi