Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

chênh lệch hóa đơn

Chào cả nhà ! mình có vấn đề này nhờ các bác chỉ dạy cho.
    cty mình có xuất 1 hóa đơn cho khách hàng là 5tr
    nhưng thực thu thi chỉ có 4tr mà thôi..
    vì khách hàng kê hóa đơn lên. nên trường hợp này e có cần phải thu thuế chênh lệch không? và mức thuế là bao nhiêu? cám ơn các bác trước..:roile:

Ðề: chênh lệch hóa đơn

Trích dẫn Gửi bởi mayblelu
    Chào cả nhà ! mình có vấn đề này nhờ các bác chỉ dạy cho.
    cty mình có xuất 1 hóa đơn cho khách hàng là 5tr
    nhưng thực thu thi chỉ có 4tr mà thôi..
    vì khách hàng kê hóa đơn lên. nên trường hợp này e có cần phải thu thuế chênh lệch không? và mức thuế là bao nhiêu? cám ơn các bác trước..:roile:
    trường hợp này là bán hoá đơn chứ có phải là bán hàng đâu , bạn không nên tiếp tục nhé.

Trích dẫn Gửi bởi pdthanh09
    trường hợp này là bán hoá đơn chứ có phải là bán hàng đâu , bạn không nên tiếp tục nhé.

Vậy là mình chỉ được phép xuất hóa đơn đúng với số tiền thực tế là 4tr thôi à?

bạn chỉ thu được 4t và được hưởng hoa hồng của số tiền viết hoá đơn đó ...thíc thể còn gì , chia phần cho tôi đấy

Thu 4tr ma viết hoá đơn lên 5tr? như vậy là cty bạn phạm vào luật mua bán hoá đơn rùi đấy.

mình nghĩ nếu bạn viết hoá đơn lên 5 triệu thì tiền thuế bạn thu có thể gồm thuế VAT, bạn cần xem xét thuế TNDN trong hoá đơn này khoản bao nhiu . Nếu công ty bạn đang thừa đầu vào mặt hàng đã viết thì xuất hoá đơn ra chắc ko vấn đề gì. Tại công ty tớ làm cũng xuất rất nhìu hoá đơn cho khách lẻ mà. thường thì công ty mình viết hoá đơn thêm chủ yếu những mặt hàng thừa thui và lấy thuế VAT thui còn hàng thiếu thì chỉ viết đủ lượng bán ra thui.