Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

xử lý chênh lệch tỷ giá ở tài khoản 141

Chào cả nhà, cả nhà giúp em xử lý món tỷ giá này với. Cty em có tàu khai thác, cty gửi tiền cho tàu, ghi Nợ 141, hàng tháng cty gửi tỷ giá cho tàu (tỷ giá thực tế), tàu căn cứ để quy đổi sang usd. Em mới tiếp nhận phần này, nên hàng tháng em hạch toán chi của tàu:
    Nợ TK chi phí: x TG thực tế
    Có TK 141: x TG thực tế
    Đến tháng trước em check sổ chi tiết TK 141 mới tá hỏa, phần nguyên tệ thì chuẩn, nhưng phần VNĐ quá ít, nếu tiếp tục đến tháng sau thì chắc VNĐ sẽ âm trong khi tiền đô vẫn còn nhiều.
    Bây giờ em phải xử lý chênh lệch tỷ giá như thế nào? và hàng tháng em hạch toán tỷ giá như thế nào mới đúng. Em cảm ơn cả nhà.

Ðề: xử lý chênh lệch tỷ giá ở tài khoản 141

Trích dẫn Gửi bởi Hello
    Chào cả nhà, cả nhà giúp em xử lý món tỷ giá này với. Cty em có tàu khai thác, cty gửi tiền cho tàu, ghi Nợ 141, hàng tháng cty gửi tỷ giá cho tàu (tỷ giá thực tế), tàu căn cứ để quy đổi sang usd. Em mới tiếp nhận phần này, nên hàng tháng em hạch toán chi của tàu:
    Nợ TK chi phí: x TG thực tế
    Có TK 141: x TG thực tế
    Đến tháng trước em check sổ chi tiết TK 141 mới tá hỏa, phần nguyên tệ thì chuẩn, nhưng phần VNĐ quá ít, nếu tiếp tục đến tháng sau thì chắc VNĐ sẽ âm trong khi tiền đô vẫn còn nhiều.
    Bây giờ em phải xử lý chênh lệch tỷ giá như thế nào? và hàng tháng em hạch toán tỷ giá như thế nào mới đúng. Em cảm ơn cả nhà.
    Chi phí phát sinh ngày nào thì lấy tỷ giá thực tế ngày đó
    Tạm ứng khi chi ra thì lấy tỷ giá lúc ghi nhận tạm ứng
    Lãi tỷ giá thì hạch toán 515, lỗ thì hạch toán 635

Ðề: xử lý chênh lệch tỷ giá ở tài khoản 141

trời ơi,bạn học nghiệp vụ lại nha.
    trong định khoản thì ghi tăng tài khoản nào ứng với nó là giá thực tế
    còn ghi giảm tài khoản nào ứng với nó là giá trị ghi sổ sách
    còn chênh lệch đưa vào tk 515,hoặc 635.