Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Kế toán vận tải

Kế toán vận tải

Chào các anh chị, e, là thành viên mới của **************. Rất mong được sụ giúp đỡ của các anh chị. Em có 1 vấn đề muốn hỏi các anh chị như sau:
    1) Em vừa mới vào làm tại công ty vận tải biển, do công ty mới thành lập nên chưa có sổ sách gì cả, tất cả em đều phải tự làm từ đầu. Các anh chị nào có kinh nghiệm chỉ bảo em với. Phải lập những sổ gì cho hợp lý? (Công ty em cũng nhỏ thôi!!)
    2) Sếp em đặt mua biển tên công ty nhưng lại không ưng ý nên bỏ đi và đặt 1 cái biển khác, vậy em phải hạch toán cái đó như thế nào?:341:

Ðề: NVKT

Em có thể xem Cty mình làm theo Quyết định nào , rồi làm theo những sổ sách trong đó thôi
    Còn biển Cty thì cứ đưa hết vào CP QLDN nếu có hóa đơn . ( 1 cái mà bị lỗi thì vẫn có thể có cái thứ 2 mà )

Ðề: Kế toán vận tải

Trích dẫn Gửi bởi manhhy78
    Em có thể xem Cty mình làm theo Quyết định nào , rồi làm theo những sổ sách trong đó thôi
    Còn biển Cty thì cứ đưa hết vào CP QLDN nếu có hóa đơn . ( 1 cái mà bị lỗi thì vẫn có thể có cái thứ 2 mà )
    Cảm ơn manhhy78 đã trả lời. Công ty em mới thành lập nên em cũng không biết cty làm theo quyết định nào nữa. Mà muốn biết cty làm theo qđ nào thì phải xem ở đâu ạ? Nếu biển hiệu ( hay một vài những thứ khác) công ty mua mà không có HĐ thì phải làm sao?

Trích dẫn Gửi bởi minhtrang86
    Cảm ơn manhhy78 đã trả lời. Công ty em mới thành lập nên em cũng không biết cty làm theo quyết định nào nữa. Mà muốn biết cty làm theo qđ nào thì phải xem ở đâu ạ? Nếu biển hiệu ( hay một vài những thứ khác) công ty mua mà không có HĐ thì phải làm sao?
    Làm theo QD nào là do cty em đăng ký với thuế , còn chi phí nào có hòa đơn thì đưa vào CP hợp lý , không có thì đưa vào CP kế toán ( chỉ để quản lý thu , chi )

Trích dẫn Gửi bởi minhtrang86
    - Cty có vốn đầu tư nhỏ hơn 10tỉ và lao động bình quân nhỏ hơn 300ng/1 năm => DN nhỏ và vừa => làm theo QĐ48 (và ngược lại)
    - Biển hiệu Cty mua ko có HĐ : đưa vào chi phí kế toán (TK811), sau này làm báo cáo quyết toán thúê thì em loại ra nhá.