Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Báo cáo tài chính sai từ năm 2011, năm nay phát hiện ra mà nộp lại thì có bị phạt không?

Chào mọi người.
    em mới ra trường thì được giao cho làm BCTC, ko có kinh nghiệm lại nghiệp vụ chưa chắc nên e lên sổ kế toán cho chút nhầm lẫn như sau:

Dn phát sinh tk 112 nhưng e ko phản ánh ở sổ tk 112 mà để hết ở sổ tk111
    DN vận chuyển có chi phí là hóa đơn xăng dầu rất lớn, e đưa hết chi phí vào tk 642 (hạch toán theo QĐ 48-)
    CHi phí rất lơn là xăng dầu nhưng thưc tế xe của công ty chỉ có 2 cái, toàn bộ hóa đơn ấy phần lớn là do thuê xe của đơn vị khác để chạy công trình ak

CÔng ty mới thành lập từ năm 2011 nên sổ sách kế toán e làm sai dẫn đến bctc cũg sai. Bây giờ e rất mong có anh, chị nào đó có kinh nghiệm chỉ bảo cho e nên phai làm gì bây giờ? có nên làm lại bctc từ năm 2011 ko ak? nếu nộp lại có bị phạt ko ak>
    Giá ai giúp đc e thì e xin cam ơn rất nhiều !

Ðề: Báo cáo tài chính sai từ năm 2011, năm nay phát hiện ra mà nộp lại thì có bị phạt không?

Trích dẫn Gửi bởi mesusu
    Chào mọi người.
    em mới ra trường thì được giao cho làm BCTC, ko có kinh nghiệm lại nghiệp vụ chưa chắc nên e lên sổ kế toán cho chút nhầm lẫn như sau:

Dn phát sinh tk 112 nhưng e ko phản ánh ở sổ tk 112 mà để hết ở sổ tk111
    DN vận chuyển có chi phí là hóa đơn xăng dầu rất lớn, e đưa hết chi phí vào tk 642 (hạch toán theo QĐ 48-)
    CHi phí rất lơn là xăng dầu nhưng thưc tế xe của công ty chỉ có 2 cái, toàn bộ hóa đơn ấy phần lớn là do thuê xe của đơn vị khác để chạy công trình ak

CÔng ty mới thành lập từ năm 2011 nên sổ sách kế toán e làm sai dẫn đến bctc cũg sai. Bây giờ e rất mong có anh, chị nào đó có kinh nghiệm chỉ bảo cho e nên phai làm gì bây giờ? có nên làm lại bctc từ năm 2011 ko ak? nếu nộp lại có bị phạt ko ak>
    Giá ai giúp đc e thì e xin cam ơn rất nhiều !
    Chào bạn,
    Nếu sự nhầm lẫn của bạn không ảnh hưởng đến số thuế phải nộp và bạn nộp lại BCTC trước khi có quyết định thanh tra, kiểm tra của CQT thì sẽ không bị nộp phạt.

Ðề: Báo cáo tài chính sai từ năm 2011, năm nay phát hiện ra mà nộp lại thì có bị phạt không?

vậy hả anh? nhưng e làm lại cũng sợ sai, có ai giúp e , chỉ bảo cách cho e đc ko ak? thực sự e rất lo lắng, sdt của em : 0989381210, e ở HN

Trích dẫn Gửi bởi mesusu
    vậy hả anh? nhưng e làm lại cũng sợ sai, có ai giúp e , chỉ bảo cách cho e đc ko ak? thực sự e rất lo lắng, sdt của em : 0989381210, e ở HN
    Tốt nhất nên làm lại và nộp lại BCTC vì chưa có quyết định thanh tra, kiểm tra. Nếu ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì phải làm lại ngay. Bạn hãy rà soát lại cẩn thận từ năm 2011 về cách hạch toán. DN của bạn là DN vận chuyển, thực hiện chế độ kế toán theo QĐ 48 nên:
    - Xăng dầu phục vụ cho hoạt động quản lý: HT 6422
    - Xăng dầu phục vụ vận chuyển cho KH:
    + Tiền xăng dầu: 154
    + Phí xăng dầu: 6421 (Từ 2012 thì không có phí xăng dầu nữa)

Nếu có gì muốn trao đổi thêm bạn cứ gửi bài tại topic này hoặc pm cho mình. Mình sẽ giúp!

Em cam ơn ak.
    E sẽ bắt đầu làm lại. Hôm nay e xem hợp đồng thì chỉ thấy có hợp đồng vận chuyển cho khách hàng ( vận chuyển đất cho các công trình). ko có hợp đồng nào nói về thuê xe để vận chuyển vì chi phí xăng dầu rất nhiều, trong khi xe của DN chỉ có 2 chiếc.
    Mặt khác tất cả giấy tờ e có chỉ là tờ khai thuế, sổ phụ và mấy cái hợp đồng thì a gđ vừa đưa cho e. Em xem sổ phụ cứ thấy trả tiền rồi rút tiền, ko rõ ai trả và trả vì hợp đồng gì hết ạ., mặt khác cũng ko có bảng đối chiếu công nợ.

EM băn khoăn quá, làm sao để hạch toán cái sổ tiền gửi ngân hàng từ sổ phụ được ak? vì trên sổ phụ ghi ko rõ nghiệp vụ.
    CHị Muỗm 08 có ý kiến gì giúp e ko ak?