Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

báo cáo tài chính năm 2009-2010

trong phần tính chi phí hợp lý,chi phí tiền lương, tiền công của giám đốc công ty TNHH 1 thành viên ko được cho là chi phí hợp lý nhưng kế toán cũ lại cho là hợp lý, nay mình muốn làm điều chỉnh lại thì có nên làm lại BCTC ko hay chỉ làm điều chỉnh TK quyết toán thuế TNDN thôi nhỉ?
    Các bậc tiền bối cho em ý kiến với ạ

Ðề: báo cáo tài chính năm 2009-2010

làm điều chỉnh thì số tiền thuế phải nộp tăng lên quá trời luôn chị ah, em điều chỉnh luôn các nhân viên khác tăng lên rồi loại giám đốc ra để đỡ nộp nhiều tiền thuế như thế có ổn ko ???

làm điều chỉnh thì số tiền thuế phải nộp tăng lên quá trời luôn chị ah, em điều chỉnh luôn các nhân viên khác tăng lên rồi loại giám đốc ra để đỡ nộp nhiều tiền thuế như thế có ổn ko sư tỷ ???

các nhân viên khác em có thể làm tăng lên, để đảm bảo kéo lại cái chi phí của lương giám đốc bị loại trừ nhưng phải đảm bảo không đến mức phải nộp thuế TNCN và sự điều chỉnh này làm ảnh hưởng đến phần quyết toán thuế TNCN năm đó nếu điều chỉnh lại thì phải làm điều chỉnh thêm tờ khai quyết toán thuế TNCN năm đó luôn, nếu em điều chỉnh lương nhân viên tăng sau khi đã loại giám đốc ra mà không làm tờ khai điều chỉnh quyết toán thuế TNCN thì em vãn sai
    phương án 1: nếu em điều chỉnh lại thì phải làm cả hai: quyết toán TNDN VÀ TNCN
    phương án 2: giữ nguyên chỉ điêu chỉnh lại phần lương ko hợp lý của giám đốc trên vào ô B4 trên tờ khai quyết toán thuế TNDN
    phương án 3: dữ liệu của ngưởi trước làm thì người ta chịu trách nhiệm và năm người củ làm nếu quyết toán thuế kiểm tra loại trừ phần chi phí không hợp lý dẫn đến lãi và đóng thuế + phạt thì người đó chịu chứ không phải là bạn vì bạn làm sau chỉ biết lấy số liệu làm kể từ ngày bạn được bàn giao giấy tờ chứng từ để làm tiếp công việc kế toán trên
    phương án 4: bạn chỉ cần làm tốt công việc hiện tại của bạn ko để sai sót là được và nói rõ và báo cáo với giám đốc về sự việc nêu trên để giám đốc đó biết thứ nhất là biét năng lực thực sự của bạn thứ hai là nếu sau này có bị gì thì sai sót đó không phải do lỗi chủ quan của bạn
    phương án 5: nếu bạn có năng lực và kinh nghiệm và thực sự tự tin về điều đó thì bạn làm lại sổ sách toàn bộ lại và làm công văn xin nộp lại báo cáo tài chính trước thời điểm cơ quan thuế phát hành hiệu lực thanh kiểm tra quyết toán thuế công ty bạn, phương án này phụ thuộc rất nhiều về năng lực chuyên môn nghề nghiệp của bạn và điều đó chứng tỏ bạn có ý định làm việc ở đây lâu dài không nhảy việc trong tương lai gần

mình không có dữ liệu về sổ sách công ty bạn nên mình chỉ có thể nói đại ý và hướng làm như vậy để bạn tham khảo và cất nhắc phương án hành động phù hợp với thực tại của bạn chứ không phải là khuông mẫu để bạn làm theo bởi đó chỉ là ý kiến khách quan một phía của mình
    Chúc bạn thành công!

em đã chọn làm lại quyết toán thuế tncn , em điều chỉnh tăng lương của các nhân viên còn lại và bỏ lương của giám đốc đi, => không phát sinh thuế phnộp
    nhưng cái đó ko phải làm quết toán tndn vì ko thay đổi gì như thế có đc

+ Phương án 1:bạn phải dựa vào tình hình công ty bạn để điều chỉnh cho phù hợp: lương giám đốc là lương bộ phận quản lý ( CP642 ) do đó nếu bạn chỉnh lại thì chỉ có thể san bằng phần chi phí đó cho lương nhân viên ở bộ bộn quản lý mà thôi cp 642 ( lương kế toán, nhân sự, thủ quỹ, phó giám đốc.....) do đó khi điều chỉnh thì chỉ phần chi phí lương quản lý không bị thay đổi trên sổ sách phần chi phí lương quản lý sẽ không có sự thấy đổi về mặt số liệu ( số tiền) trên sổ sách về mặt giá trị khi kết chuyển xác định lợi nhuận ( Nợ 911/ có 642, số cái, cđps,cđkt,và bctc) mà chỉ bị thay đổi khi quyết toán thuế thu nhập cá nhân mà thôi do vậy bạn chỉ cần điều chỉnh lại quyết toán thuế TNCN và điều chỉnh lại bảng lương cho phù hợp =>phương án này khả thi và phù hợp với tiêu chí sửa số của bạn

Phương án 2: nếu bạn thay đổi san sẻ phần chi phí lương của giám đốc vào bộ phận sxc 627, hoặc chi phí cho nhân công sản xuất trực tiếp 622 thì bạn phải sửa lại sổ sách toàn bộ ( sổ cái, CĐPS, CĐKT, BÁO CÁO TÀI CHÍNH) vì nếu đưa vào chi phí này thì phần giá vốn (632,154) bị ảnh hưởng thay đổi theo sự điều chỉnh của bạn,với phương án này bạn phải sửa lại cả sổ sách và BCTC => phương án này không khả thi
    Bạn phải dựa vào tình hình thực tế công ty bạn mà lựa chọn phương án giải quyết vấn đề cho phù hợp
    Chúc bạn thành công

em cảm ơn chị nhiều lắm ạ, em làm như phương án 1 san tiền lương của giám đốc cho nhân viên bộ phận 642, ko thay đổi về mặt số liệu trong 1 năm mà thay đỏi theo từng tháng ví dụ phiếu chi lương mà sổ sách in ra và đóng hết ròi giờ có phải in lại mấy cái liên quan đến tài khoản lương đấy ko ạ
    em cũng làm quyết toán thuế tncn rồi coi như ko thay đổi=> ko bị phạt gì- ạ!

Chỉ in lại bảng lương + bảng chấm công , làm lại cái quyết toán thuế TNCN cho sự thay đổi đó là xong
    tiền lương hàng tháng vẫn bằng nhau về số tiền chỉ khác nhau sự biến động tiền lương nhân viện ko ảnh hưởng gì phiếu chi + sổ sách cả nên ko cần in lại
    thông thường bảng lương + bảng chấm công + phiếu chi tiền luôn đi gộp nhau thành một cặp nếu vậy bây giờ gỡ nó ra và chỉ in lại bảng lương + chấm công thay thế cái bảng lương + chấm công củ là OK bạn có thể kê cao gối ngủ thiên hạ thái bình, còn có nơi thì bảng lương + chấm công để 1 tập và phiếu chi lưu một tập riêng cái này bạn chỉ cần thay bảng lương + chấm công củ là xong ko động chạm gì đến phiếu chi tiền lương là Ok bạn có thể tự thưởng cho mình một tô phở, ly chè, cà phê..... cho sự thông minh của mình
    Chúc bạn thành công

Trích dẫn Gửi bởi Vũ Thị Vẻ
    em cảm ơn chị nhiều lắm ạ, em làm như phương án 1 san tiền lương của giám đốc cho nhân viên bộ phận 642, ko thay đổi về mặt số liệu trong 1 năm mà thay đỏi theo từng tháng ví dụ phiếu chi lương mà sổ sách in ra và đóng hết ròi giờ có phải in lại mấy cái liên quan đến tài khoản lương đấy ko ạ
    em cũng làm quyết toán thuế tncn rồi coi như ko thay đổi=> ko bị phạt gì- ạ!