Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Help me...! Sai sót bctc năm trước, năm nay chỉnh lại như thế nào???

Chào các anh chị trên diễn đàn, em mới ra trường và đang lên BCTC cho 1 công ty nhưng gặp khó khăn giờ chưa biết làm thế nào cả. Rất mong được các anh chị trả lời giúp em.
    Tình hình là: năm ngoái 2010 người ta lên BCTC sai, giờ em không biết sửa lại thế nào. Cụ thể là Vốn điều lệ của công ty Có TK 411 =9,8 tỷ, TSCĐ Nợ TK211 = 0, Nợ TK 142 = 0. Nhưng nhìn vào BCĐPS năm ngoái người ta làm là: Nợ TK 411 = 7 tỷ, Nợ TK 211 = 6 tỷ, Nợ TK 142 = 1 triệu (Em đã tìm và không thấy có hóa đơn và biên bản nào để nghi nhận cả).:khocdudoi::khocdudoi::khocdudoi:
    Nếu em sửa lại thì phải sửa lại như thế nào ạ? Và trong Thuyểt minh BCTC em phải viết những điều đã sửa thế nào được ạ?

Ðề: Help me...! Sai sót bctc năm trước, năm nay chỉnh lại như thế nào???

Bạn làm lại báo cáo đi nộp lại. Sẽ bị nộp phạt.

Chào các bạn.
    T 11/2011 Mình làm báo cáo thuế bị sai. Có 01 hóa đơn, mình khai tổng giá trị, thuế vat thiếu 01 số "0". Làm cho thuế gtgt bị sai. Nhưng công ty mình còn dư nhiều tiền vat. Hiện tại tới T01/2012 Vẫn còn, cty ko phải nộp thuế.
    Bây giờ, mình làm KHBS điều chỉnh. số thuế vat vẫn còn,ko phải nộp. Nhưng như vậy năm 2011. Doanh thu của mình bị sai, ảnh hưởng tới thuế TNDN. Vì 2011 cty mình phải nộp thuế TNDN. Vậy cho mình hỏi, giờ mình xử lý sao? Ví dụ là trong cùng năm tài chính, thì điều chỉnh dễ rùi. Đây lại T02/2012 Phát hiện sai xót T11/2011. Mình vẫn chưa nộp BCTC.
    Mong bạn nào biết chỉ mình.
    Mình cảm ơn!

Trích dẫn Gửi bởi hoaanhdao06
    Bạn làm lại báo cáo đi nộp lại. Sẽ bị nộp phạt.
    Có thể chỉnh lại số dư đầu kỳ các TK năm 2011, sau đó thuyết minh trong TMBCTC được không bác hoaanhdao06

Trích dẫn Gửi bởi rdhoangcuong
    Có thể chỉnh lại số dư đầu kỳ các TK năm 2011, sau đó thuyết minh trong TMBCTC được không bác hoaanhdao06
    Theo mình nghĩ số tiền điều chỉnh lớn, ảnh hưởng nhiều tài khoản... cho nên bạn nên làm lại báo cáo tài chính năm 2010 nộp lại.

Nếu bạn muốn qua năm 2011 điều chỉnh thì lập biên bản điều chỉnh: Nội dung ghi các chứng từ, số ngày, nội dung, tài khoản, số tiền đã hạch toán sai, nhầm, lý do điều chỉnh. Nội dung điều chỉnh lại như thế nào .....Sếp duyệt xong rồi bạn tiến hành điều chỉnh lại cho đúng với thực tế.

Trích dẫn Gửi bởi hoaanhdao06
    Theo mình nghĩ số tiền điều chỉnh lớn, ảnh hưởng nhiều tài khoản... cho nên bạn nên làm lại báo cáo tài chính năm 2010 nộp lại.

Nếu bạn muốn qua năm 2011 điều chỉnh thì lập biên bản điều chỉnh: Nội dung ghi các chứng từ, số ngày, nội dung, tài khoản, số tiền đã hạch toán sai, nhầm, lý do điều chỉnh. Nội dung điều chỉnh lại như thế nào .....Sếp duyệt xong rồi bạn tiến hành điều chỉnh lại cho đúng với thực tế.
    Cảm ơn chị rất nhiều nhé! Chị ơi, nếu em làm lại BCTC thì mức nộp phạt theo luật là bao nhiêu ạ? Nhân tiện chị có thể cho em xin "file mẫu" điều chỉnh được không chị. Nếu được chị gửi dùm qua email: quoccuong_hoang@yahoo.com nhé!

Biên bản điều chỉnh hình thức như thế nào hả chị? Có anh chị nào có biên bản điều chỉnh mẫu không gửi giúp cho em với ạ. Email của em là: quoccuong_hoang@yahoo.com:tungkinh::tungkinh::tung kinh:

Trích dẫn Gửi bởi rdhoangcuong
    Cảm ơn chị rất nhiều nhé! Chị ơi, nếu em làm lại BCTC thì mức nộp phạt theo luật là bao nhiêu ạ? Nhân tiện chị có thể cho em xin "file mẫu" điều chỉnh được không chị. Nếu được chị gửi dùm qua email: quoccuong_hoang@yahoo.com nhé!
    Mức phạt em đọc Nghị định 51, nghị định 98.
    Em làm lại báo cáo hoàn toàn chứ kg có file mẫu điều chỉnh nào cả.

Dạ, cảm ơn chị nha.