Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

hỏi về bảng cân đối kế toán không cân

chào các bạn các bạn cho mình hỏi chút việc là mình làm cân đối phát sinh trên excel thì cân nhưng khi đánh vào phần mềm thì lại bị chênh 1 đơn vị vậy cho mình hỏi như thế có sao ko và nếu ko được thì mình phải làm gì mà trong sổ và cân đối TK năm đều cân hết , và mình hỏi chút nữa trong kỳ tháng 01/2011 này cty mình pải nộp thuế TNDN và số tiền phải nộp đó ở bên Nợ TK 333 và số tiền này được ghi nhận vào chỗ thuế pải thu của nhà nước ở mục TK ngắn hạn khác vì nó ở bên Nợ TK 333 nhưng mà pải nộp thì phải ghi ở chỗ mục nợ ngắn hạn ở dòng thuế pải nộp nhà nước vậy mình ghi nhận ở dòng pải nộp cho nhà nước và ghi nhận âm như thế có đúng ko

Ðề: hỏi về bảng cân đối kế toán không cân

Trên excel hay làm tròn số ko hiện phần thập phân nên nó cân khi đánh vào phần mềm hay bị lệch một đồng vì lúc đó bạn đánh số đã làm tròn rồi,bạn thôm một đồng vào bất kỳ số nào là cân thôi. Đúng rồi ghi dương chứ sao lại âm vì nếu phải nộp thì số dư là bên có 333 . mục TS là trường hợp mình nộp thừa thuế cho nhà nước nhà nước đang nợ mình.

nó là như thế này bạn ạ cty mình năm ngoái là mình thấy bên Nợ TK 3334 trong kỳ là 4,133,022 và bên Có TK 3334 trong kỳ là 4,428,284 và số dư cuối kỳ Bên nợ =0 , Bên có =295,262 thì tất nhiên đầu kỳ năm nay là Nợ 3334 =0 , Có TK 3334 = 295,262 và mình thấy là tháng 01/2011 này là có ĐK nộp số tiền 4,428,284 kia và nó có ở Bên Nợ TK 3334 và Bên Có 3334 =0 vậy cho nên khi vào bảng cân đối kế toán thì chỗ mục thuế và các khoản phải thu của nhà nước thì là mình lấy bên Nợ của TK 333 vậy số tiền kia là mình phải đi nộp chứ có pải là mình được thu đâu vậy nên có chị bảo mình là ghi nhận số tiền đó vào mục thuế và các khoản nộp nhà nước trong bảng cân đối kê toán và ghi âm như thế có được ko và khi mình làm thử như thế thì mình thấy tài sản và nguồn vốn cân nhau ,

Trích dẫn Gửi bởi rongbay1988
    nó là như thế này bạn ạ cty mình năm ngoái là mình thấy bên Nợ TK 3334 trong kỳ là 4,133,022 và bên Có TK 3334 trong kỳ là 4,428,284 và số dư cuối kỳ Bên nợ =0 , Bên có =295,262 thì tất nhiên đầu kỳ năm nay là Nợ 3334 =0 , Có TK 3334 = 295,262 và mình thấy là tháng 01/2011 này là có ĐK nộp số tiền 4,428,284 kia và nó có ở Bên Nợ TK 3334 và Bên Có 3334 =0 vậy cho nên khi vào bảng cân đối kế toán thì chỗ mục thuế và các khoản phải thu của nhà nước thì là mình lấy bên Nợ của TK 333 vậy số tiền kia là mình phải đi nộp chứ có pải là mình được thu đâu vậy nên có chị bảo mình là ghi nhận số tiền đó vào mục thuế và các khoản nộp nhà nước trong bảng cân đối kê toán và ghi âm như thế có được ko và khi mình làm thử như thế thì mình thấy tài sản và nguồn vốn cân nhau ,
    Sao không nộp thêm số tiền thuế là 295,262 mà lại nộp 4,428,284 nhỡ. Bạn lấy 4,428,284 - 295,262 = A, lấy số A ghi vào mục thuế và các khoản khác phải thu nhà nước xem bảng cân đối xem có cân hok nha.

Bạn nhầm rồi bên nợ của TK 3334 là thuế bạn nộp thừa của các năm trước treo trên đấy khi nào quyết toán thuê họ sẽ trừ hết cho bạn lúc đó bạn phải sử lý nó đi. cái này bạn có thể ghi âm bên NV cũng được ko ai thắc mắc cả chỉ cần nó cân đối thôi.

ừ vì cái này của người trước làm mình mới làm nên nhìn cũng ko hiểu lắm mình cũng thấy nếu thuế phải nộp thì pảỉ ở bên có chứ sao lại ở bên nợ mình ko hiểu lắm vậy cứ để số dư bên nợ 3334 cũng ko sao à nói chung là mình ko hiểu lắm cảm ơn các bạn nhiều