Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Có phải lập kế hoach chuyển lỗ năm 2010

Chào các bạn !
    Các bạn ơi cho mình hỏi bây giờ có phải lập kế hoạch chuyển lỗ nữa không vậy. Cho mình xin văn bản quy định về điều này với. Vì là năm 2009 mình bị lỗ, năm 2010 mình vẫn lỗ. Vậy mình phải làm kế hoạch chuyển lỗ năm 2009 vào BC năm 2010 đúng không ? Cảm ơn các bạn nhiều !

Ðề: Có phải lập kế hoach chuyển lỗ năm 2010

:chupanh: anh ơi, sao lỗ mà phải có kế hoạch ah` , thế thì làm ăn vậy sao được.

Trích dẫn Gửi bởi nguyenkimanh
    Chào các bạn !
    Các bạn ơi cho mình hỏi bây giờ có phải lập kế hoạch chuyển lỗ nữa không vậy. Cho mình xin văn bản quy định về điều này với. Vì là năm 2009 mình bị lỗ, năm 2010 mình vẫn lỗ. Vậy mình phải làm kế hoạch chuyển lỗ năm 2009 vào BC năm 2010 đúng không ? Cảm ơn các bạn nhiều !
    Khi QT BCTC chỉ cần kèm theo Bảng chuyển lỗ 03-2A thuế TNDN là ok rùi
    Thân

Trích dẫn Gửi bởi nguyenkimanh
    Chào các bạn !
    Từ năm 2007 đến nay khi quyết toán thuế TNDN mà bị lỗ thì không phải làm kế hoạch chuyển lỗ. (bạn tham khảo Thông tư số 134/2007/TT-BTC và Thông tư số 130/2008/TT-BTC).
    Năm 2009 và 2010 khi quyết toán thuế TNDN mà lỗ thì bạn không phải khai phụ lục chuyển lỗ vì chỉ chuyển lỗ của năm trước vào lãi của năm quyết toán.

Các anh chị ơi cho em hỏi với !!
    Năm 2010 bên em lỗ là hơn 200tr, còn các năm trước thì không lỗ. Thế có nhất khoát phải chuyển lỗ không ạ, Nếu có thì giúp em với ạ. Kế toán mới lần đầu tiên làm báo cáo nhưng mà không hiểu lắm. Mọi Người giúp em với nhé !

Trích dẫn Gửi bởi dantam
    Các anh chị ơi cho em hỏi với !!
    Năm 2010 bên em lỗ là hơn 200tr, còn các năm trước thì không lỗ. Thế có nhất khoát phải chuyển lỗ không ạ, Nếu có thì giúp em với ạ. Kế toán mới lần đầu tiên làm báo cáo nhưng mà không hiểu lắm. Mọi Người giúp em với nhé !
    Mấy năm trước không lổ thì không có j để bàn . Còn năm 2010 lỗ 200 chai nếu Q1/2011 lãi thì chuyển lổ vào.

Re: Ðề: Có phải lập kế hoach chuyển lỗ năm 2010

Trích dẫn Gửi bởi tiensinh
    Từ năm 2007 đến nay khi quyết toán thuế TNDN mà bị lỗ thì không phải làm kế hoạch chuyển lỗ. (bạn tham khảo Thông tư số 134/2007/TT-BTC và Thông tư số 130/2008/TT-BTC).
    Năm 2009 và 2010 khi quyết toán thuế TNDN mà lỗ thì bạn không phải khai phụ lục chuyển lỗ vì chỉ chuyển lỗ của năm trước vào lãi của năm quyết toán.
    Mình đọc 2 Thông tư mà bạn nói nhưng mình không thấy đoạn nào nói là không cần đăng ký kế hoạch chuyển lỗ cả. Bạn cho mình hỏi trên Bản TMBCTC phần 09.Điều chỉnh các khoản tăng, giảm thu nhập chịu thuế TNDN mình có cộng lũy kế số lỗ của các năm không hay chỉ theo dõi riêng từng năm vậy?

Re: Ðề: Có phải lập kế hoach chuyển lỗ năm 2010

Trích dẫn Gửi bởi cogaitaydaiv
    Mình đọc 2 Thông tư mà bạn nói nhưng mình không thấy đoạn nào nói là không cần đăng ký kế hoạch chuyển lỗ cả. Bạn cho mình hỏi trên Bản TMBCTC phần 09.Điều chỉnh các khoản tăng, giảm thu nhập chịu thuế TNDN mình có cộng lũy kế số lỗ của các năm không hay chỉ theo dõi riêng từng năm vậy?
    Làm cái mẫu 03-2/TNDN đăng ký chuyển lỗ khi nào DN lãi mới làm, cò lỗ thì cứ để đấy.
    Còn ko biết bạn là theo QĐ nào, vì TMBCTC của mình theo QD 48 ko có cái cộng luỹ kế đấy.

Ðề: Re: Ðề: Có phải lập kế hoach chuyển lỗ năm 2010

Trích dẫn Gửi bởi songtu
    Làm cái mẫu 03-2/TNDN đăng ký chuyển lỗ khi nào DN lãi mới làm, cò lỗ thì cứ để đấy.
    Còn ko biết bạn là theo QĐ nào, vì TMBCTC của mình theo QD 48 ko có cái cộng luỹ kế đấy.
    Cám ơn bạn! Mình làm theo QĐ 48 mà, không có dòng cộng lũy kế, nhưng có dòng là Số lỗ chưa sử dụng (Lỗ các năm trước được trừ vào lợi nhuận trước thuế. Không biết là lỗ của những năm trước mình có điền vào chỉ tiêu này không? VD: Năm 2008, cty mình lỗ 100tr, năm 2009 lỗ 150tr, năm 2010 lỗ 50tr, vậy chỉ tiêu (5) Số thu nhập chịu thuế TNDN trong năm (5 = 1-2+3-4) bằng bao nhiêu 50tr hay 300tr?