Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Ðề: Cách lên báo cáo tài chính

Mình cũng chưa làm BCTC bao giờ nhưng như tài liệu mình học thì 1 BCTC gồm: Bảng CĐKT, báo cáo kết quả kinh doanh, báo cáo lưu chuyển tiền tệ và thuyết minh BCTC.Tài liệu thì ghi chi tiết lắm nhưng mình chỉ tóm tắt những ý chính thôi nhé,cụ thể bạn tìm hiểu thêm nha!
    - Nguồn số liệu để lập BCĐKT gồm: + BCĐKT ngày 31/12 năm trước; + Sổ cái các TK tổng hợp và các TK phân tích; Bản cân đối TK; Các tài liệu kế toán khác có liên quan (sổ chi tiết, bảng tổng hợp chi tiết, bảng kê...)
    - Căn cứ lập BCLCTT: + Bảng cân đối kế toán; + BCKQHĐKD; + THuyết minh báo cáo TC; Báo cáo lưu chuyển tiền tệ kỳ trước; + Các tài liệu kế toán khác, như: Sổ kế toán tổng hợp, số kế toán chi tiết các TK " Tiền mặt", 'TGNH", " Tiền đang chuyển"; Sổ kế toán tổng hợp và sổ kế toán chi tiết của các TK liên quan khác, bảng tính và phân bổ khấu hoa TSCĐ và các tài liệu kế toán chi tiết khác...
    Có 2 loại LCTT: trực tiếp và gián tiếp.Mình nghĩ tùy thuộc vào cty bạn làm theo Phương pháp nào thì sẽ lập BC.Nếu ghi chi tiết cho cậu thì dài lắm.Chắc mình đánh máy không tiện.:hochanh::.Thôi mình xin dừng tại đây nha!:ngacnhien:

tốt nhất bạn nên đi học 1 khoá học về cách lập báo cáo tài chính thì mợi việc sẽ cụ thể hơn nhiều đó

từ bảng cân đối phát sinh có thể lên được BCĐKT, BC KQHĐSXKD, thuyết minh BCTC, từ đó lập BCLCTT
    nhìn chung, BCĐPS là phải chuẩn trước đã.

Từ sổ cái các tài khoản bạn lên Bảng cân đối phát sinh chuẩn rồi lên bảng cân đối kế toán , báo cáo kết quả kinh doanh

Doanh nghiệp mình lên BCTC như thế này
    Chốt sổ cái + bảng cân đối tài khoản năm trước (kì trước)-> vào bảng cân đối tài khoản
    Căn cứ vào số liệu của bảng CĐTK -> Thuyết minh BCTC
    Từ thuyết minh BCTC + bảng cân đối tài khoản -> Kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh

Từ CĐTK-> bảng cân đối kế toán
    còn mục BCLCTT mình chưa làm nên để mục này cho member khác giải thích cho bạn nhé
    Nhìn chung muốn làm BCTC chuẩn không cần chỉnh thì bước đầu tiên và quan trọng nhất là phải định khoản kế toán đúng
    Túm tùm tụm lại thì bạn nên nghe pq2412 là nên đi học 1 khóa học hướng dẫn lập BCTC cho cụ thể và rõ ràng
    Mình kinh nghiệm cũng chưa nhiều lắm nếu ai có kinh nghiệm về phần này hãy cùng share cho nhau nhé!

Lên BCTC chuẩn thì đúng là các nvps trong năm phải đc HT, xử lý chính xác cả về nội dung và st. Tập hợp đầy đủ các CT hợp lệ, số tiền trên các bảng TT lương, KHTS... để lên BCTC.
    tớ có bảng cell để lên BCTC rất thuận tiện, nhanh nhưng k biết làm cách nào để share cho các bạn

Trích dẫn Gửi bởi dinhmenh263
    Lên báo cáo tài chình có phải mình cần bảng cân đối phát sinh, sổ 152, 155, 156.Các chỉ tiêu trong LCTT mình lấy từ đâu.Khi nào mình ghi âm..mình chưa hiểu lắm về bctc mong các bạn giúp đỡ!
    Nếu bạn muốn lên 1 BCTC thì:
    1, Thuộc và hiểu rõ từng tài khoản
    + Tài khoản ghi gì (Nợ, có)
    +Tài khoản phản ánh gì
    2, Biết các bút toán kết chuyển ?
    - Các bút toán chi phí (TK đầu 6.7..)- 632-154-911

Các bạn cho mình hỏi:trong BCLLTT (gián tiếp)
    - Khấu hao TSCĐ [MS02]
    + Chỉ tiêu này phản ánh số khấu hao TSCĐ đã trích được ghi nhận vào báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh trong kỳ báo cáo
    Nợ TK 6274,6414,6424/ Có TK 214
    Vậy lúc thanh lý tài sản N811 N214 C211, khoản tiền TK 214 này có (+) hay (-) vào mã số này không?