Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 23

kế toán công ty xây dựng

em là sinh viên mới ra trg đc nhận làm trong công ty xây dựng mới thành lập. công ty em đang hoàn thiện trang thiết bị và chuẩn bị đi vào hoạt động. công ty em chỉ có 1 mình e là kế toán nhưng em lại chưa có kinh nghiêm gì cả. mong anh chị giúp đỡ. em muốn hỏi em cần làm những công việc gì ?:cry7:

Ðề: kế toán công ty xây dựng

Việc đầu tiên cần làm là xem có chổ hổng nào không mà còn rút ruột.:bdance:

mới ra trg mà xin đc vào cty ntn là quá giỏi rồi đấy bạn
    công việc là bạn cần bình tĩnh, và nên đi học 1 khoá học *************** ở Trung tâm cho chắc nhé

Vâng . em cũng đang vừa mừng vừa lo đây. công việc thì tốt nhưng khổ nỗi em chưa biết gì. hichic. mới vào giám đốc đã bắt làm lương và thuế . anh chị nào giúp em với

Bạn gặp vấn đề j thì post bài hỏi, chứ nói chung chung thế này ko biết trả lời sao.

Còn về VPDD thì phải xem bên bạn hạch toán độc lập hay phụ thuộc. Nếu độc lập thì hóa đơn ghi địa chỉ và MST of VPDD mới đc cho vào CP nhé, phụ thuộc thì ghi thôgn tin cty mẹ.
    Hạch toán: nếu giá trị thấp thì cho thẳng vào CP bàn ghế đặt ở phòng ban nào chi cho vào CP phòng ban đó.
    N627
    N641
    N642
    N thuế
    C tiền.
    Còn nếu giá trị lớn thì cho vào 142 hoặc 242 rồi hàng tháng phân bổ.

giám đốc em bảo cho luôn vào tài sản cố định của công ty thì mình sẽ phân bổ hàng tháng đúng k ạ?

Uh, làm luôn cái đăng ký PP khấu hao TSCĐ đi, còn phương pháp khâu trừ thuế ko pải đk, TK luôn cái thông tin TK ngân hàng ( Mẫu 08-). Chú ý từ ngày ký tới ngày nộp thuế là 10 ngày nhé ( kể cả nghĩ lễ).

Trích dẫn Gửi bởi hoa_tieu90
    bạn cho mình hỏi công ty mình cũng mới thành lập, mình đã nộp tờ khai và thuế môn bài đầy đủ. vậy cho mình hỏi đăng kí phương pháp khấu trừ thuế, phương pháp khấu hao tài sản cố định... ngay tại chi cục thuế luôn hả bạn?

---------- Post added at 12:47 ---------- Previous post was at 12:46 ----------

Tình hình này bạn phải đọc khá nhiều Thông Tư, Nghị định đấy. Tìm đọc TT45/2013 hướng dẫn trích, khấu hao TSCĐ đi.

Trích dẫn Gửi bởi rainy194
    giám đốc em bảo cho luôn vào tài sản cố định của công ty thì mình sẽ phân bổ hàng tháng đúng k ạ?

có thê cho em xin những tài liệu cần thma khảo đc không ạ. em đang cầm mấy cái hóa đơn mua bàn ghế thiết bị của công ty mà đang k biết phải làm gì với nó. hic. em mới ra trg nên k biết gì cả

---------- Post added at 12:52 ---------- Previous post was at 12:49 ----------

có thể cho em xin một số tài liệu em cần tham khảo để phục vụ công việc đc k ạ? em mới ra trg nay lại chỉ có mỗi mình làm kt nên k hỏi ai đc. hic

TSCĐ : TT45/2013
    Sử dụng hóa đơn : NĐ 51/2010, TT 64/2013
    Thuế GTGT : TT06/2012, TT65/2013
    Thuế TNDN : TT123/2012
    Thuế TNCN : CV8817 là cái mới nhất, còn ko nhớ cái TT hướng dẫn trc
    Ngoài ra còn mấy cái TT, NĐ cho xây dựng,
    CV 8355/BTC. CV 8356.
    Các luật thuế .
    .........
    túm lại khá nhiều cứ ngâm cứu dần đi.
    Bên bạn sử dụng phầm mềm kế toán j ???

Trích dẫn Gửi bởi rainy194
    có thê cho em xin những tài liệu cần thma khảo đc không ạ. em đang cầm mấy cái hóa đơn mua bàn ghế thiết bị của công ty mà đang k biết phải làm gì với nó. hic. em mới ra trg nên k biết gì cả

---------- Post added at 12:52 ---------- Previous post was at 12:49 ----------

có thể cho em xin một số tài liệu em cần tham khảo để phục vụ công việc đc k ạ? em mới ra trg nay lại chỉ có mỗi mình làm kt nên k hỏi ai đc. hic

công ty em chuẩn bị định mua phần mềm misa ạ. vì em nghe nói bên xây dựn dùng Misa tốt hơn

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối