Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Làm theo Quyết Định nào??

Chào các anh chị,Cty bên em vốn điều lệ là 4ty,theo bảng đăng ký thuế thì làm sổ sách theo QĐ 48,nhưng người KT cũ lại làm sổ sách và BCTC theo QĐ 15.Vậy căn cứ vào đâu để mình làm cho đúng,Tks các anh chị,mong nhận đc trả lời sớm của các anh chị

Ðề: Làm theo Quyết Định nào??

em làm theo QĐ 48, mà làm theo Qđ 15 vẫn được. Còn DN lớn thì chỉ làm theo QĐ 15 mà thôi.

Căn cứ vào tờ khai đăng ký hình thức kế toán ban đầu đã đăng ký với cơ quan thuế là 48 hay 15, nếu đã đăng ký 48 mà làm 15 là bạn đang làm sai chế độ kế toán vì hệ thống số sách và tài khoản 15 # 48 mà bạn (nói có sách mách có chứng mà bạn)
    Nếu năm nay bạn muốn chuyển sang 15 thì bạn làm công văn xin thay đổi từ 48 sang 15 là ok mẫu kèm theo
    Thay doi che do ke toan ap dung.rar

ko biết a/e thế nào chư tôi ko khi nào đăng ký chế độ kế toán vì có lần lên chi cục thuế hỏi đăng ký cho 1 dn thành lập mới các vị âý bảo 'DN tự chọn chế độ và hình thức KT" thế là nêú DN nhỏ vốn < 10 tỷ, Lao đồng < 300 cứ 48 mà làm.

Cty bạn đăng ký thuế theo QĐ 48, thì bạn làm sổ sách theo QĐ 48 nhé! Căn cứ vào bảng đăng ký thuế mà bạn biết
    QD 48 áp dụng cho những DN có các ĐK sau:
    1. Có số vốn điều lệ <10 tỷ
    2. Có số lượng nhân viên <300 người

oanh nghiệp vừa và nhỏ vẫn có thể làm theo qđ15 được, nhưng đã làm thì ít nhất phải làm trong 2 năm mới được đổi.