Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

CÓ AI CÓ THỂ GIÚP E ĐC KO?

E đang là sinh viên, pót bài lên đây ko biết có làm sao ko? Nhưng em pót bên mụch góc học tập ko thấy ai trả lời cho em hết. Nên e qua đây nhờ các anh chị có kinh nghiệm giúp e trường hợp này.
    Nghiệp vụ cụ thể là: Doanh nghiệp mua 1 lô hàng trị giá 600.000(1.000Đ), trị giá bao bì đi kèm tính giá riêng là 50.000(1.000Đ) chuyển thẳng cho xuất khẩu vs giá FOB bao gồm cả tiền hàng và bao bì là 80.000 USD, thuế suất thuế xuất khẩu là 20%. Các anh chị giúp e đc ko? Doanh nghiệp này là doanh nghiệp Thương Mại cho nên hạch toán có đôi chút khác so với doanh nghiệp sản xuất

Ðề: CÓ AI CÓ THỂ GIÚP E ĐC KO?

Đk giá vốn:
    Nợ Tk 632 : 600.000
    Có Tk 331 : 600.000
    CP bao bì:
    Nợ Tk 641 : 50.000
    Có Tk 331 : 50.000
    Ghi nhận doanh thu
    Nợ Tk thích hợp (331, 112 ) :
    Có Tk 511 : 80.000 usd*tỷ giá NT
    Nợ Tk 511 : 80.000 usd*tỷ giá NT*20%
    Có Tk 3333 : 80.000 usd*tỷ giá NT*20%

Doanh nghiệp này là doanh nghiệp Thương Mại cho nên hạch toán có đôi chút khác so với doanh nghiệp sản xuất
    Cũng tương tự thôi chứ không khác gì lắm B ak .

bạn hạch toán bao bì chưa đúng đối vs doanh nghiệp thương mại, bên cạnh đó 80.000 USD bao gồm cả giá trị tiền hàng+ bao bì mà bạn, ko thể hạch toán bao bì vào doanh thu đc, nguyên tác của doanh nghiệp Thương mại là bao bì ko có thặng số thương mại

---------- Post added at 07:44 ---------- Previous post was at 07:41 ----------

Dù sao cũng cám ơn bạn, nhiều người vào đọc nhưng ko thấy ai trả lời ngoài bạn ra haizzz có lẽ đành chịu ngậm đắng nuốt cay vậy

Nghiệp vụ này không có gì bạn nhé. Chỉ có 1 cái là giá trị bao bì luân chuyển bạn cho thẳng vào 153 và nếu giá trị lớn cần phân bổ thì cho vào 242 thôi. Còn tất cả định khoản bình thường!

Đây là chuyển thẳng đi xuất khẩu bạn ah, ko cóa giá trị nhập kho đâu bạn na

---------- Post added at 07:51 ---------- Previous post was at 07:48 ----------

Đây là chuyển thẳng xuất khẩu bạn ơi, vs lại bao bì luôn tỉ lệ vs số lượng hàng hóa nên ko có chuyện ở doanh nghiệp thương mại là phân bổ giá tri bao bì đâu bạn ơi, cái khó ở đề này là 80.000 USD giá FOB lại bao gồm cả bao bì và giá trị hàng hóa kìa

Trích dẫn Gửi bởi xunghedancho
    Đây là chuyển thẳng đi xuất khẩu bạn ah, ko cóa giá trị nhập kho đâu bạn na

---------- Post added at 07:51 ---------- Previous post was at 07:48 ----------

Đây là chuyển thẳng xuất khẩu bạn ơi, vs lại bao bì luôn tỉ lệ vs số lượng hàng hóa nên ko có chuyện ở doanh nghiệp thương mại là phân bổ giá tri bao bì đâu bạn ơi, cái khó ở đề này là 80.000 USD giá FOB lại bao gồm cả bao bì và giá trị hàng hóa kìa
    uầy. Giờ mới bít ở DN TM thì CP ko đc phân bổ. Hay nhỉ? Nghe lại quá. Luật mới hả bạn? Ở cái 80.000 đó lại tách cái GT bao bì luân chuyển ra

Ở doanh nghiệp thương mại phần bao bì đi kèm luôn tỉ lệ vs hàng hóa rồi, xuất bao nhiêu hàng thì tỉ lệ bao bì bấy nhiêu, lấy cái gì mà phân bổ giá trị nữa, vs lại khi hạch toán doanh thu phải tách bạch đc giá trị bao bì vs giá trị hàng hóa ra na

Các cao nhân đâu rùi cho ý kiên cái coi .
    Theo mình thì cần gì phải tách cái DT ra làm gì vì đằng nào Chi phí bao bì cũng cũng đã được hạch toán vào chi phí rồi mak.
    Mà theo bài mình được hiểu thì chi phí bao bì đó là chỉ dành cho lô hàng đó thôi mak. Mà mình đi bán hàng chứ đâu đi bán bao bì đâu mà phải tách ra chứ.
    Mà XUNGHEDANCHOA nói xem ở DN TM khác DNSX&TM khác nhau chỗ nào vậy ( mình chỉ hỏi phần liên quan tới bài thôi nhak )

thacsangorg có nhiều trường hợp đối vs bao bì lắm bạn na. TH1 có thể DNTM ko bán luôn bao bì mà thu hồi lại, TH2 là bán luôn cả bao bì nữa, nghiệp vụ ở trên là bán luôn cả bao bì. Nhưng ở DNTM khi bán hàng hóa kèm bao bì thì chỉ có hàng hóa ms có thặng số thương mại, tức là chênh lệch khi bán hàng hóa còn bao bì thì ko có chênh lệch na

Thế ak . Hồi trc chỉ học mỗi cái DN SX&TM và cô bảo DN thương mại thuần túy cũng tương tự nên hihi.
    Nhưng theo mình cứ làm như mình cũng chẳng gì sao hết vì Nếu là bao bì trả lại thì cần tách ra để tính phần thặng dư HH chứ nếu Mà bán luôn cả BB kèm theo thì tuy BB ko thặng dư thương mại nhưng dù gì phần Cp bao bì mình cũng bỏ vào rồi nên phần thặng dư thương mại tách hay không thì nó vẫn bằng nhau mà B.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối