Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: Thuế TNCN

Ðề: Thuế TNCN

Chưa có luật mới đâu bạn, mới là dự thảo thôi, khi nào có văn bản (thông tư, nghị định gì đó) hướng dẫn cụ thể hẵn làm theo. Năm nay quyết toán vẫn giống năm ngoái thôi.

Hi thế là vẫn là hơn 4tr à, mình có nghe một chị nói công ty chị ấy trên 6tr/tháng mới phải nộp thuế TNCN chứ, không biết có quy định đấy không hả mọi người nhỉ.

Bắt đầu từ năm 2013 mới thực hiện luật 9 tr e nhé
    Bây giờ vẫn đang miễn thuế bậc 1 thôi. Đừng nhầm lẫn!

---------- Post added at 08:38 ---------- Previous post was at 08:37 ----------

Trích dẫn Gửi bởi ngoc 160691
    Hi thế là vẫn là hơn 4tr à, mình có nghe một chị nói công ty chị ấy trên 6tr/tháng mới phải nộp thuế TNCN chứ, không biết có quy định đấy không hả mọi người nhỉ.
    Bạn đã hiểu miễn bậc 1 cụ thể nó là thế nào chưa?

Trích dẫn Gửi bởi phuongkt-90
    Bắt đầu từ năm 2013 mới thực hiện luật 9 tr e nhé
    Bây giờ vẫn đang miễn thuế bậc 1 thôi. Đừng nhầm lẫn!

---------- Post added at 08:38 ---------- Previous post was at 08:37 ----------

Bạn đã hiểu miễn bậc 1 cụ thể nó là thế nào chưa?
    Miễn bậc 1 tức là thuế ở bậc 1 mình k fai đóng, thế có đúng k

uh,đúng rồi đó bạn,bậc 1 k phải đóng thuế.

Trích dẫn Gửi bởi huongxuan241
    Miễn bậc 1 tức là thuế ở bậc 1 mình k fai đóng, thế có đúng k
    Đương nhiên đúng. Nhưng trả lời bằng từ đồng nghĩa thế thì trẻ con lớp 1 cũng trả lời đc. Vấn đề mình mún hỏi là mình nói thế thì bạn chủ topic đã hiểu bản chất của việc miễn thuế bạc 1 và khởi điểm tính thuế là 9 triệu nó khác nhua thế nào chưa. Nếu chưa hiểu mình sẽ nói cụ thể, còn nếu biết rùi thì thôi.

em cám ơn ý kiến của mọi người nhé. Em cúng hiểu gần giống như Hươnguan241 ấy, em nghĩ miễn thuế ở bậc 1 nghĩa là trừ các khoản giảm trừ gia cảnh ra còn lại nếu từ 4 đến 6tr thì được miễn thuế, Như thế có đúng không hả chị phươngkt-90

Luật số: 26/2012/QH13 ngày 22/11/2012 - luật sửa đổi, bổ sung một số điều của luật thuế TNCN quy định về mức giảm trừ bản thân là 9tr/th, mức giảm trừ đối với mỗi người phụ thuộc là 3,6tr/th. Luật này có hiệu lực từ 01/7/2013 đó.
    Còn đối với thuế TNCN năm 2012, quyết toán giống 2011 (nhưng 2012 được miễn 6 tháng cuối năm đối với cá nhân có thu nhập tính thuế phải chịu thuế ở bậc 1). Chủ topic có thể xem hướng dẫn cách tính trong CV 230/TCT-TNCN của Tổng cục thuế hd quyết toán thuế 2011 ý.
    Miễn thuế ở bậc 1 là mức thu nhập tính thuế trung bình tháng dưới 5tr thì được miễn số thuế của 6 tháng (chính sách thuế TNCN năm 2012).
    (Ở đây bạn cần hiểu khái niệm thu nhập tính thuế và liên kết với Biểu thuế lũy tiến từng phần để hiểu rõ hơn về cách tính)