Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Số dư các tài khoản đầu năm 2012 bị sai

Các bạn ơi cho mình hỏi là
    Mình mới vào làm tại 1 cty từ tháng 05/2012 nhưng mình phát hiện số dư các tài khoản 131, 112, 331,311(tài khoản này thực tế cty không có vay), 211, 341( cty vay nhưng chị kế toán trước vô sổ sai số tiền) đều bị sai lệch về số tiền. Chị kế toán trước cũng làm xong báo cáo năm 2011 và quý 1 rồi mới nghỉ. Vậy các bạn cho mình hỏi giờ mình muốn làm sổ từ tháng 1 năm 2012 vậy mình sẽ lấy số dư đầu kỳ theo số đúng mà mình đã tìm ra hay là mình lấy theo số dư của chị kế toán trước, nếu mình lấy theo số cuả mình vậy khi Thuế coi sổ thì số dư cuối năm 2011 của chị kế toán trước và số dư đầu năm của mình không giống nhau thì sao? Mình phân vân quá không biết in sổ theo số dư nào nữa. vậy nếu lấy theo số đúng giờ mình có nộp lại báo cáo tài chính năm 2011 bổ sung được không? có bị phạt gì không? Nói tóm lại là mong các bạn chỉ mình làm thế nào để đưa số dư đầu kỳ là số đúng mà không bị Thuế phạt là mình mừng lắm rồi.
    Mong các bạn chỉ giúp.
    Mình mong tin (gấp lắm ạ)

Ðề: Số dư các tài khoản đầu năm 2012 bị sai

Ai biết giúp mình với..........!
    Hiện tại em cũng đang bị như vậy nè.huhuhu
    Giúp với mọi người ơi?

alo, ai biết giúp em với................
    aaaaaaaaaaaaaaa!

Trước tiên các bạn hãy kiểm tra lại sổ sách năm 2011 có đúng ko? Số dư đầu năm 2012 lấy từ số dư cuối năm 2011 đã đúng chưa? Nếu sổ sách, báo cáo 2011 đúng, chỉ có số dư đầu năm 2012 sai thì ko vấn đề gì? Các bạn cứ làm theo số liệu đúng là dc? Còn bctc năm 2011 mà sai thì mới có vấn đề xảy ra.

Vấn đề này bạn lên nói qua với sếp cho sếp bạn biết nếu số liệu mà bạn tìm ra là đúng còn chị kt trước là sai thi bạn làm công văn gửi lên chi cục thuế quản lý bạn là xin nộp lại bctc năm 2011. Nộp lại bctc năm 2011 hoàn toàn dc mà bạn miễn là trước khi cơ quan thuế quyết toán thui. sau này nếu cơ quan thuế quyết toán cty bạn chỉ bị phạt hành chính thui số tiền không nhiều đâu.

Em cảm ơn ha..........!
    BCTC của người trước làm bị sai nên em đang hạch toán lại thấy nhiều chỗ không ổn.hihihi