Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Sử dụng TK 4132 trong giai đoạn ĐT XDCB???

Hôm nay em mới tham gia diễn đàn. Mong anh chị giúp đở
    Nhờ anh chị giúp em vấn đề này gấp:
    Công ty em hiện đang trong giai đoạn Đầu tư, chưa đi vào hoạt động.khoản chênh lệch lãi ngân hàng em đã đưa vào TK 4132 "Chênh lệch tỷ giá hối đoái trong giai đoạn đầu tư xây dựng cơ bản" em đã treo vào TK 4132 để khi cty đi vào hoạt động mới KC qua 515 (hoặc 635 nếu lỗ) e làm như vậy có đúng ko ạ. Hãy giúp em nhanh vì làm vậy xếp em chưa đồng ý (NGười Hàn Quốc) họ ko hiểu TK nay.
    Hãy giúp em xem em làm như vậy đùng hay sai???
    Chỉ gấp giùm em.
    Cảm ơn tất cả anh chị đã giúp em

sao ko trả loi??????????????????????

trời sao ko ai trả lời em vay????

Trong kỳ khi hạch toán các nghiệp vụ liên quan đến ngoại tệ nếu phát sinh chênh lệch tỷ giá thì hạch toán vào 515 và 635 không hạch toán vào 413. Chỉ hạch toán vào 413 khi đánh giá lại các khoản đầu tư và công nợ vào cuối năm khi lập báo cáo tài chính thôi!

tại sao tại 515???

Sao bạn không nói rõ. Cty đang trong giai đoạn đầu tư xây dựng cơ bản mà lãi tiền gửi đưa vào TK515 rồi cuối kỳ kết chyuển qua 911 thây ko hợp lý lắm.

Uh, tại tối qua chắc buồn ngủ quá đọc không kỹ là cty bạn đang ở giai đoạn đầu tư XDCB, chưa đi vào hoạt động. Bạn làm vậy là đúng rồi đó.
    Tài khoản 4131: Phản ánh số chênh lệch tỷ giá hối đoái do đánh giá lại các khoản mục tiền có gốc ngoại tệ cuối năm tài chính của hoạt động kinh doanh kể cả hoạt động đầu tư XDCB
    Tài Khoản 4132: Phản ánh số chênh lệch tỷ giá hối đoái phát sinh và số chênh lệch tỷ giá do đánh giá lại cuối năm tài chính của các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ của hoạt động đầu tư XDCB ( giai đoạn trước hoạt động).
    Khi kết thúc hđ đầu tư XDCB thì k/c
    Nếu ps lãi:
    Nợ TK 4132
    Có TK 3387-Nếu phân bổ dần ( tối đa 5 năm)
    Có TK 515
    Nếu ps Lỗ
    Nợ TK 635
    Nợ TK 242- Nếu phân bổ dần
    Có 4312

xin lỗi...

XIn lỗi bạn vì mình đã không nói rõ, lãi một phần do chênh lệch tỷ giá rồi, nhưng một phần lãi tiền gửi nửa. Mình vẫn đưa vào TK 4132 rùi sau này phân bổ như vậy hợp lý không nhĩ. Chênh lệch tỷ giá làm vậy ko sai, nhưng lãi phát sinh do tiền gửi nữa. Mình chưa rõ lắm. Mong mọi người phân tích và chúng ta cùng hiểu.
    Chân thành cảm ơn bạn nhé

Mình nói rõ lại!!

Nói tóm lại mình muốn biết là : Lãi tiền gửi ngân hàng trong giai đoạn Đầu tư XDCB thì hạch toán như thế nào cho đúng. Chuẩn mực, thông tư hướng dẫn???.nhanh lên để về ăn cơm cả nhà ơi.

Bạn tham khảo thông tư này nhé: 105/2003/TT-BTC ngày 4 tháng 11 năm 2003
    Theo mình thì chi phí lãi vay bạn hạch toán vào 242 hoặc 142 để phân bổ dần sau khi kết thúc giai đoạn đầu tư XDCB. http://www.mof.gov.vn/Default.aspx?tabid=391&page=8

Công ty mình cũng mới bước vào giai đoạn sản xuất kinh doanh, khi mình đang trong giai đoạn đầu tư XDCB thì lãi tiền gửi NH mình hạch toán vào tài khoan 242 vì sau này khi đi vào hoạt động rồi thì chi phí 242 sẽ phân bổ dần nhưng tối đa là 3 năm nha bạn. Còn chênh lệch tỉ giá theo mình thì như ban phongvan nói là đúng rồi.

Sao vậy được!!!

Cty thu có lãi tiền gửi sao đưa vao 242 or 142 chu? bạn thử định khoản mình xem nao?
    chẳng lẽ: Nợ 112
    Có 242,142
    Hay Nợ TK242, 142 vậy có là TK nào?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối