Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Sử lý số dư công nợ do chuyển khoản dư và do khách hàng không xuất hóa đơn như thé nào ạ?

Chào cả nhà!
    Mình có một câu hỏi, mong cả nhà hổ trợ nhe!
    Cong ty mình có một số trường hợp chuyển khoản cho một số nhà cung cấp bị dư hoặc một số nhà cung cấp không xuất hóa đơn cho bên mình kết quả là có số dư nợ trên TK 331
    Vậy cả nhà có ai có cánh nào các khoản xóa nợ này không?
    ( Tất nhiên là loại cách kêu các nhà cung cấp kia xuất đủ hóa đơn cho mình vì một số lý do nên cách này không thực hiện được)

Ðề: Sử lý số dư công nợ do chuyển khoản dư và do khách hàng không xuất hóa đơn như thé nào ạ?

Nói họ uỷ nhiệm chi lại cho bên bạn (nhưng chỗ quen thôi ,chứ khách lại không ai làm đâu)
    Bí quá thì nói họ viết cho cái phiếu chi kèm theo cái giấy đề nghị thanh toán của công ty họ có đóng đấu rồi gởi cho bạn

Re: Ðề: Sử lý số dư công nợ do chuyển khoản dư và do khách hàng không xuất hóa đơn như thé nào ạ?

Có cách nào khác không bạn vì mình không liên lạc được với các công ty đó nên số dư công nợ bị treo hai năm rồi mà mình không biết cách nào để sử lý cả....???

Ðề: Sử lý số dư công nợ do chuyển khoản dư và do khách hàng không xuất hóa đơn như thé nào ạ?

vậy thì bó tay.
    chỉ có công ty đó mới cung cấp chứng từ cho bạn được thôi

Nếu cty bạn mua bán thật mà lại chuyển thừa, hoặc họ k xuất HĐ trả thì k có cách nào khác là bạn đến bắt họ xuất hóa đơn, thanh toán tiền chuyển thừa cho cty bạn. Chứ còn chúng tôi chẳng có cách nào giúp bạn được. Còn nếu cty bạn làm kiểu giấy tờ k thì bạn chỉ cần viết 1 phiếu thu, nội dung Cty A trả lại tiền thừa = TM vậy là khỏi phải treo nợ. ok!!!!!!!!

Re: Ðề: Sử lý số dư công nợ do chuyển khoản dư và do khách hàng không xuất hóa đơn như thé nào ạ?

bạn beyeuphuong ơi cho mình hỏi nè!
    mình chưa hiểu ý bạn lắm ,Theo bạn thì mình cần họ cung cấp cho mình phiếu chi và giấy đề nghị thanh toán thì nó bù trừ thế nào để bên mình hết số dư nợ trên TK 331( vì mình chuyển thừa cho họ mà)

Phiếu chi của công ty họ chi trả lại tiền thừa đó ,và cái giấy bên bạn đề nghị công ty họ thanh toán tiền bạn đã chuyển dư

Vậy mình viết một phiếu thu nội dung:
    N111
    C331
    là ok hả bạn?

đúng rồi đó

Trích dẫn Gửi bởi tiger_51209
    Nếu cty bạn mua bán thật mà lại chuyển thừa, hoặc họ k xuất HĐ trả thì k có cách nào khác là bạn đến bắt họ xuất hóa đơn, thanh toán tiền chuyển thừa cho cty bạn. Chứ còn chúng tôi chẳng có cách nào giúp bạn được. Còn nếu cty bạn làm kiểu giấy tờ k thì bạn chỉ cần viết 1 phiếu thu, nội dung Cty A trả lại tiền thừa = TM vậy là khỏi phải treo nợ. ok!!!!!!!!
    Trường hợp nếu công ty thân thuộc thì việc chuyển trả lại tiền không phải là khó.
    Còn việc bắt NCC xuất hóa đơn thì bạn nên xem lại: có thể có nhưng ít khi xảy ra, ít khi NCC xuất cho bạn.
    Thường các khoản chuyển dư này theo dõi như khoản công nợ. và khi không đòi được thì có thể có các hướng xử lý khác nhau
    Ví dụ như:
    - làm phiếu thu thu lại khoản tiền này (nhưng trên thực tế không có thu) dẫn tới số quỹ tiền và thực tế có sai lệch.
    - CÓ thể theo dõi khoản này trong một thời gian như khoản công nợ, sau này thực hiện xử lý hay trích lập dự phòng cho khoản nợ đó.
    ....

bạn tham khảo thêm nhé

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối