Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Có phải tính lãi khi cho các thành viên vay lại vốn góp?

Bên em đăng ký góp vốn 1 tỷ, nhưng vốn thực góp rất ít.Nếu hạch toán đưa vào 1111 thì quỹ tiền mặt của Công ty rất lớn.Do Công ty chưa phát sinh nhiều nghiệp vụ.Bây giờ em muốn hợp lý hóa bằng cách làm hợp đồng cho các thành viên vay lại 1 ít để quỹ tiền mặt giảm bớt. Nhưng em băn khoan không biết lãi xuất như thế nào.Nếu không tính lãi có được không?

Ðề: Có phải tính lãi khi cho các thành viên vay lại vốn góp?

Theo mình chác không được. Vì tiền của công ty dùng vào hoạt động sản xuất kinh doanh là để sinh lợi nên nếu không có lãi thì giống như tiền của cá nhân cho mượn.

Ðề: Có phải tính lãi khi cho các thành viên vay lại vốn góp?

Trích dẫn Gửi bởi lethithuhanh
    Bên em đăng ký góp vốn 1 tỷ, nhưng vốn thực góp rất ít.Nếu hạch toán đưa vào 1111 thì quỹ tiền mặt của Công ty rất lớn.Do Công ty chưa phát sinh nhiều nghiệp vụ.Bây giờ em muốn hợp lý hóa bằng cách làm hợp đồng cho các thành viên vay lại 1 ít để quỹ tiền mặt giảm bớt. Nhưng em băn khoan không biết lãi xuất như thế nào.Nếu không tính lãi có được không?
    bạn ơi công ty mình cũng như công ty bạn nè! bạn đã xửlý như thế nào rồi, bản chí giúp mình với, cảm ơn bạn trước nhé