Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Phiếu thu, Phiếu chi

Chào các bạn!
    Cho mình hỏi khi ghi phiếu thu , chi thì chổ họ tên người nộp tiền, nhận tiền mình ghi tên đơn vị hay tên cá nhân
    VD cước điện thoại mình trả tiền nhung lúc đó mình ko làm phiếu chi mà khi làm sổ xong mình mới làm phiếu. Nếu mình chi cho người trong cty thì người nhận tiền là người trong cty ko phải là cty viễn thông quân đội vậy có đựoc ko. Hay bắt buộc phải ghi tên dơn vị
    Mong các bạn cho mình ý kiến
    Thanks!!!!!!!:tapta:

Ðề: Phiếu thu, Phiếu chi

Chi tiền cho người trong cty để trả thì tất nhiên là người nhận tiền là ng trong cty bạn rồi.

bạn chi cho ai thì ghi tên người đó, còn tên đơn vị bạn có thể ghi ở dòng địa chỉ mà.

minh huong oi !
    ý mình là nếu chổ người nhận tiền là người trong cty đựoc ko, hay bắt buộc phải là người của cty minh chi ( vD nguyan van a - CTY Viễn thông quân đội)

Trích dẫn Gửi bởi minhhuong08
    Chi tiền cho người trong cty để trả thì tất nhiên là người nhận tiền là ng trong cty bạn rồi.
    Bạn ý đã nói rõ đây rùi mà chi tiền cho người trong cty cũng đc, sau đó bạn yêu cầu người đó mang hóa đơn về cho bạn để bạn hạch toán vào sổ sahcs.

Khi bạn chi tiền cho ai thì viết phiếu chi nội bộ cho người đó với lý do nộp tiền cước Đt và VB chứng từ kèm theo là HĐ cước Đt bạn nhé, vì bạn ko trực tiếp xuất cho bên Vthông thì lấy ai ký vào PC đó. nên viết tên người nhận tiền là đc

Trích dẫn Gửi bởi dinhmenh263
    minh huong oi !
    ý mình là nếu chổ người nhận tiền là người trong cty đựoc ko, hay bắt buộc phải là người của cty minh chi ( vD nguyan van a - CTY Viễn thông quân đội)
    được mà bạn. nếu cẩn thận bạn có thể cho người cty bạn tạm ứng sau đó mang hóa đơn về thanh toán.
    có phải cty viễn thông nào cũng cho nhân viên đi thu tiền đâu. VD như bên bạn đăng ký trả cước tại bưu cục thì đương nhiên phải đưa tiền cho nhân viên đi thanh toán rồi. Vậy nên người cầm tiền đi thanh toán chính là người nhận tiền rồi

Về phiếu thu, chi thì ai nhận tiền thì ký đều được là điều đúng rồi không cần bàn cãi như tôi cũng có trường hợp như vậy với phiếu nhập xuất thì sao? xuất hàng cho Cty A nhưng Cty cách trụ sở của Cty tôi những 200km và khi xuất hàng thì xuất luôn cho bác tài xế ký nhận vào người nhận hàng. Còn nhập hàng thì mua từ các nơi khác về bác tài cũng là người ký người giao hàng ở phiếu nhập. Như vậy có ảnh hưởng gì không? tôi thấy hơi băn khoăn về vấn đề này xin cả nhà cùng bình luận và ch ý kiến luôn nhé.

Trích dẫn Gửi bởi Congdao2009
    Về phiếu thu, chi thì ai nhận tiền thì ký đều được là điều đúng rồi không cần bàn cãi như tôi cũng có trường hợp như vậy với phiếu nhập xuất thì sao? xuất hàng cho Cty A nhưng Cty cách trụ sở của Cty tôi những 200km và khi xuất hàng thì xuất luôn cho bác tài xế ký nhận vào người nhận hàng. Còn nhập hàng thì mua từ các nơi khác về bác tài cũng là người ký người giao hàng ở phiếu nhập. Như vậy có ảnh hưởng gì không? tôi thấy hơi băn khoăn về vấn đề này xin cả nhà cùng bình luận và ch ý kiến luôn nhé.
    Bác tài là người của công ty bạn luôn, hay của công ty A, hay bạn thuê ngoài?

Nếu chi tiền cho ai thì người đó nhận tiền.Còn nếu là đơn vị khác thì ghi đơn vị khác có những nhưng phần lớn là phải bắt họ cho phiếu thu luôn cho ổn.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối