Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

mình làm cty mới và ko muốn lấy sổ BHXH của cty cũ dc ko?

năm 2009 mình làm cty A ở Q.10,cty đã đăng ký BHXH và đóng tiền cho mình rồi
    năm 2010 mình chuyẻn cty khác CTy B ở Q.PN , mình ko muốn quay lại cty cũ lấy sổ BHXH nữa mà muốn làm sổ BHXH mới như vậy có được ko? mình muốn bỏ sổ BHXH cũ luôn ko sài đến nó nữa

Ðề: mình làm cty mới và ko muốn lấy sổ BHXH của cty cũ dc ko?

oh, ko dc dau ban oi, dù bạn làm ơ mây cty thì bạn cũng chỉ có 1 mã sô BH thôi. cho nên bạn phải chôt sô bên cty cũ và chuyên qua cty mơi và tiêp tục đóng BH như bình thương và chỉ theo dõi trên 1 mã sô BH đó thôi.

nếu mình chi qua cty cũ lấy sổ BHXH thôi,ko cần chốt sổ, minh láy sổ BHXH về cty mới vẫn đóng bình thường dc ko?
    vậy nếu mình chốt sổ bên cty cũ thì mình phải làm những thủ tục ji?

Trích dẫn Gửi bởi minhhieu84vt
    nếu mình chi qua cty cũ lấy sổ BHXH thôi,ko cần chốt sổ, minh láy sổ BHXH về cty mới vẫn đóng bình thường dc ko?
    vậy nếu mình chốt sổ bên cty cũ thì mình phải làm những thủ tục ji?
    Phải chốt để tất toán khoản nợ cty củ đã đóng cho mình chứ. Cty củ kg đóng thì làm sao chốt sổ dc. Phải khóa sổ cty củ.
    Kêu cty củ đem sổ xuống BHXH keu BHXH bảo lưu cho mình rồi lấy về. Nhanh lắm.

Trích dẫn Gửi bởi minhhieu84vt
    năm 2009 mình làm cty A ở Q.10,cty đã đăng ký BHXH và đóng tiền cho mình rồi
    năm 2010 mình chuyẻn cty khác CTy B ở Q.PN , mình ko muốn quay lại cty cũ lấy sổ BHXH nữa mà muốn làm sổ BHXH mới như vậy có được ko? mình muốn bỏ sổ BHXH cũ luôn ko sài đến nó nữa
    Bạn không lấy sổ BHXH của mình thì bạn thiệt thòi chứ chả sao cả

Trích dẫn Gửi bởi Mr. Cool
    Phải chốt để tất toán khoản nợ cty củ đã đóng cho mình chứ. Cty củ kg đóng thì làm sao chốt sổ dc. Phải khóa sổ cty củ.
    Kêu cty củ đem sổ xuống BHXH keu BHXH bảo lưu cho mình rồi lấy về. Nhanh lắm.
    Bạn đến công ty cũ thanh toán công nợ sau đó yêu cầu công ty cũ chốt sổ với BHXH, rồi lúc đó cầm sổ về công ty mới thì tham gia đóng BH tiếp.

Trích dẫn Gửi bởi Hienthihoang
    oh, ko dc dau ban oi, dù bạn làm ơ mây cty thì bạn cũng chỉ có 1 mã sô BH thôi. cho nên bạn phải chôt sô bên cty cũ và chuyên qua cty mơi và tiêp tục đóng BH như bình thương và chỉ theo dõi trên 1 mã sô BH đó thôi.
    Bạn ơi,thật sự mình không biết là có quy định là 1 người có 1 số Bh.Nếu như bay giờ cty bạn nhận người mới,họ vào xin việc mà mình đâu biết là trước kia họ đã đi làm và có tham gia BH chưa đâu.Nếu họ đi làm rồi mà không muốn chuyển sổ tham gia tiếp hay xài tiếp sổ cũ thì cty mới phải xin số mới và làm sổ khác chứ bạn

Trích dẫn Gửi bởi tigonluan
    Bạn ơi,thật sự mình không biết là có quy định là 1 người có 1 số Bh.Nếu như bay giờ cty bạn nhận người mới,họ vào xin việc mà mình đâu biết là trước kia họ đã đi làm và có tham gia BH chưa đâu.Nếu họ đi làm rồi mà không muốn chuyển sổ tham gia tiếp hay xài tiếp sổ cũ thì cty mới phải xin số mới và làm sổ khác chứ bạn

Đc chứ. Lam sổ mới đc mà. Sổ củ làm hso lãnh 1 lần.

Trích dẫn Gửi bởi Mr. Cool

Đc chứ. Lam sổ mới đc mà. Sổ củ làm hso lãnh 1 lần.
    Vậy đâu bắt buộc là 1 người phải nhất thiết sử dụng sổ BH của cty cũ phải không?
    Như vậy thì không cần thiết đâu bạn,

nhưng khi mình làm sổ khác bên bảo hiễm người ta có biết ko? lúc đó người ta lục lại hồ sơ trên máy và biết tên mình đã có trong danh sach đang ký rồi?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối