Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Sai lệch trong BC THUẾ

Các bác ơi cho em hỏi vấn đề này nhé. Sau khi mới nhận vào làm tại cty, em mới phát hiện ra sự sai sót nghiêm trọng của kế toán trước như sau: Cty em chuyên nghiên cứu thị trường cho các công ty. Trong tháng 8, phát sinh doanh thu 240 triệu, Thuế 10%, kế toán viết HĐ 000168 với tiền thuế 24 triệu, đã mất liên đỏ. Nhưng trong báo cáo thuế chị ấy lại ghi bán hàng với HĐ cũng 168 này nhưng không phải số tiền đó, không phải bán cho cty đó, thuế 0%. Cũng HĐ 168 đó, cùng HĐ 169 phát sih trong tháng 8 nhưng chị lại khai báo thuế tháng 9.

Giờ em phải làm sao đây, em kiểm tra BKMV tháng nào cũng sai tùm lum, cái thì nhân tỉ giá sai, cái thì tên cty không có, sai MST chị cũng khai, cái thì sai số, cái thì có trong bảng kê nhưng không có chứng từ chứng minh. Có 1 HĐ bán hàng thuế đầub ra tháng 4 17tr chi ấy cũng không khai.

Em báo cáo sếp thì sếp bảo phải bắng mọi cách giải quyết vấn đề này, anh chị nào biết giúp em với, phải cần giấy tờ gì ạ, cho em xin mẫu với.

Ðề: Sai lệch trong BC THUẾ

chắc có lẽ phải xin làm lại báo cáo nộp lại thôi, chuẩn bị nộp phạt nữa, sai quy định sử dụng hoá đơn rồi nè, tùm lum lỗi luôn rồi.
    bác nào có kinh nghiệm làm cái này rồi cho tụi em xin một ít....^_^

Bạn làm lại Báo Cáo Thuế, rồi nộp cho CỤc Thuế, nói là điều chỉnh, hoặc có thể làm Công Văn gửi Cục Thuế nhé, nếu muốn rõ ràng hơn nữa, thì phải cất công lên THuế để hỏi rồi làm nhé bạn!

Bạn phải làm Bản giải trình tờ khai bổ sung, ghi chi tiết các khoản thuế đầu ra (hoặc đầu vào) bị sai lệch. Sau đó ghi vào Phụ lục 01-3/GTGT. Từ đó mới ghi vào phần điều chỉnh thuế GTGT bán ra (hoặc mua vào) của Tờ khai thuế GTGT của tháng kê khai.

Trích dẫn Gửi bởi thuhieu
    Các bác ơi cho em hỏi vấn đề này nhé. Sau khi mới nhận vào làm tại cty, em mới phát hiện ra sự sai sót nghiêm trọng của kế toán trước như sau: Cty em chuyên nghiên cứu thị trường cho các công ty. Trong tháng 8, phát sinh doanh thu 240 triệu, Thuế 10%, kế toán viết HĐ 000168 với tiền thuế 24 triệu, đã mất liên đỏ. Nhưng trong báo cáo thuế chị ấy lại ghi bán hàng với HĐ cũng 168 này nhưng không phải số tiền đó, không phải bán cho cty đó, thuế 0%. Cũng HĐ 168 đó, cùng HĐ 169 phát sih trong tháng 8 nhưng chị lại khai báo thuế tháng 9.

Giờ em phải làm sao đây, em kiểm tra BKMV tháng nào cũng sai tùm lum, cái thì nhân tỉ giá sai, cái thì tên cty không có, sai MST chị cũng khai, cái thì sai số, cái thì có trong bảng kê nhưng không có chứng từ chứng minh. Có 1 HĐ bán hàng thuế đầub ra tháng 4 17tr chi ấy cũng không khai.

Em báo cáo sếp thì sếp bảo phải bắng mọi cách giải quyết vấn đề này, anh chị nào biết giúp em với, phải cần giấy tờ gì ạ, cho em xin mẫu với.
    Thế này nhá bạn, bạn lầm đơn trình giám đốc xi kết mọi sổ sách chứng từ bắt đầu từ ngày bạn vào làm. Những cái thuộc về kế toán trước bạn gửi đơn giải trình lên chi cục thuế xin điều chỉnh BCT và sẵn sàng..... nộp phạt (nếu có). Chúc bạn may mắn

Trích dẫn Gửi bởi dongminhkh
    Bạn phải làm Bản giải trình tờ khai bổ sung, ghi chi tiết các khoản thuế đầu ra (hoặc đầu vào) bị sai lệch. Sau đó ghi vào Phụ lục 01-3/GTGT. Từ đó mới ghi vào phần điều chỉnh thuế GTGT bán ra (hoặc mua vào) của Tờ khai thuế GTGT của tháng kê khai.
    làm như anh dongminhkh nói với lại mình có thêm ý kiến nữa với trường hợp chị này không kê một hoá đơn đầu ra sẽ làm tăng số thuế phải nộp, giảm số thuế được khấu trừ: bạn phải lập mẫu 01/KHBS điều chỉnh, không được bù trừ vào tờ khai thuế của tháng phát hiện sai sót, phải nộp số thuế điều chỉnh và tự phạt chậm nộp ;

chắc ăn nhất là bạn nên cục thuế hoặc chi cục thuế hỏi xem làm thế nào và về cty làm như thế, nếu làm 01/KHBS thì tùm lum hết vì lỗi nhìu quá và phải chịu nộp phạt nữa đấy, hơi bị nhìu đó nhá

đúng rồi tốt nhất mình phát hiện ra lên thuế hỏi để làm lại một lần cho đúng luôn . mình không biết làm sai làm tới làm lui thì khổ lắm .Chúc bạn thành công nhé