Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Chuẩn bị cho công tác kế toán tại 1 công ty mới vừa thành lập

Mình vừa ra trường, và được nhận vào làm kế toán tổng hợp ở 1 công ty mới thành lập,vừa mới xin gpkd, còn chưa chọn ngày khai trương nữa. Công ty nhỏ thôi, chỉ có 1 kt là mình, mà mình thì chả có kinh nghiệm gì cả, mình không biết bắt đầu ntn, phải làm những gì, chuẩn bị sổ sách ra sao cho hợp lý cả, rồi hóa đơn chứng từ phải lưu trữ ntn, tóm lại là mình hoàn toàn mù tịt về vấn đề này, mà chẳng có ai hướng đẵn cả. Mọi người đi trước có kinh nghiệm rồi, có thể help me được không, sắp đến ngày khai trương rồi, không thì mình chết mất:khoc:

Ðề: Chuẩn bị cho công tác kế toán tại 1 công ty mới vừa thành lập

Trích dẫn Gửi bởi chetmat
    Mình vừa ra trường, và được nhận vào làm kế toán tổng hợp ở 1 công ty mới thành lập,vừa mới xin gpkd, còn chưa chọn ngày khai trương nữa. Công ty nhỏ thôi, chỉ có 1 kt là mình, mà mình thì chả có kinh nghiệm gì cả, mình không biết bắt đầu ntn, phải làm những gì, chuẩn bị sổ sách ra sao cho hợp lý cả, rồi hóa đơn chứng từ phải lưu trữ ntn, tóm lại là mình hoàn toàn mù tịt về vấn đề này, mà chẳng có ai hướng đẵn cả. Mọi người đi trước có kinh nghiệm rồi, có thể help me được không, sắp đến ngày khai trương rồi, không thì mình chết mất:khoc:
    cứ làm rùi mắc đâu thì hỏi đấy mọi người trả lời bạn mới dễ chứ. Cty mới thành lập thì việc cần làm đầu tiên nếu k muốn ăn phạt là làm tờ khai thuế môn bài nộp lên chi cục thuế và mang xiền ra kho bạc nộp (nhớ là cty bạn đc giảm 50% thuế môn bài nha vì cuối năm 2009 rùi), làm tờ khai tháng 10 đi nộp lun sau đó...................mắc cái j hỏi tiếp rùi trả lời :mua::mua::mua:

bạn là một kế toán tổng hợp kiêm tất cả,vậy hình thức ghi sổ của bạn là gì(nhật ký chung,nhật ký chứng từ...)từ đó sẽ phát sinh ra sổ cái,cổ chi tiết,phiếu thu,phiếu chi...!ngoài ra bạn phải được cấp mã số thuế,rồi lên chi cục thuế mua hóa đơn gtgt!quan trọng là nắm vững quy trình lưu chuyển chứng từ,đi đâu và về đâu!

công ty mới thành lập nhưng chưa có phát sinh nhiều cuối năm có cần phải làm báo cáo tài chính không

Trích dẫn Gửi bởi daotaoVNNP
    công ty mới thành lập nhưng chưa có phát sinh nhiều cuối năm có cần phải làm báo cáo tài chính không
    K phát sinh j hàng tháng vẫn phải nộp tờ khai thuế nữa là báo cáo tài chính năm. Vẫn phải làm nhé :nhaykieumoi:

Trích dẫn Gửi bởi daotaoVNNP
    Có chứ, công ty dù mới thành lập thì vẫn fải làm BCTC cuối năm đó, và đặc biệt quan trọg là hàng tháng bạn fải kê khai thuế GTGT với cơ quan thuế k thì sẽ rắc rối to đó. Chúc thành công nha!!!!!!!!!:dangyeu:

Những bước cần làm thì mọi người cũng đã nói như trên rồi, bạn cứ như thế tiến hành từng bước. Nhưng cty bạn mới thành lập thì khi bạn lên cơ quan thuế, họ cũng sẽ hướng dẫn kĩ chọ bạn cách thức nộp thuế và thời hạn nộp các tờ khai.Đừng lo lắng nhiều bạn nhé!! Chúc thành công.