Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

chi phí NVL trực tiếp

Cty mình hoạt động lĩnh vực xây dựng. Khi mua nguyên liệu về và xuất cho công trình theo tiến độ thi công (vào thời điểm thi công). Nhưng hoá đơn về chậm từ 01 tháng đến 02 tháng so với thời điểm thi công như vậy phiếu nhập kho và xuất kho nguyên liệu thì mình nên lập vào thời điểm nào cho phù hợp và đúng với thời điểm thi công (vì sổ theo dõi nguyên liệu phải thể hiện rõ thời điểm nhập, xuất).
    Thanks and good luck to you.

Ðề: chi phí NVL trực tiếp

Trích dẫn Gửi bởi Lemovicom
    Cty mình hoạt động lĩnh vực xây dựng. Khi mua nguyên liệu về và xuất cho công trình theo tiến độ thi công (vào thời điểm thi công). Nhưng hoá đơn về chậm từ 01 tháng đến 02 tháng so với thời điểm thi công như vậy phiếu nhập kho và xuất kho nguyên liệu thì mình nên lập vào thời điểm nào cho phù hợp và đúng với thời điểm thi công (vì sổ theo dõi nguyên liệu phải thể hiện rõ thời điểm nhập, xuất).
    Thanks and good luck to you.
    Vậy bạn cứ làm giấy nhập kho trước theo giá tạm tính, nhập Nguyên liệu vào. khi nào hóa đơn về thì điều chỉnh sau cũng được mà

nhưng mình phải xuất kho cho công trình ngay tại thời điểm đó thì làm thế nào trích giá vốn tại thời điểm đó chứ

lap hoa don tu luc nhap vl ve.ngoai ra hoa don co the no dc ma

Nhưng chưa thanh toán đủ tiền thì bên bán chưa chịu giao hoá đơn
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Nhưng chưa thanh toán đủ tiền thì bên bán chưa chịu giao hoá đơn

Dù là có lấy hóa đơn sau nhưng khi mua hàng bạn thì bạn phải biết mua với giá bao nhiêu, đúng không.
    Khi hàng về bạn nhập kho N152/C331
    Khi xuất kho ra thi công N621/C152
    Khi hóa đơn về N1331/C331
    Khi thanh toán tiền hạch toán bình thường N331/C111,112

Trích dẫn Gửi bởi Song Sinh
    Dù là có lấy hóa đơn sau nhưng khi mua hàng bạn thì bạn phải biết mua với giá bao nhiêu, đúng không.
    Khi hàng về bạn nhập kho N152/C331
    Khi xuất kho ra thi công N621/C152
    Khi hóa đơn về N1331/C331
    Khi thanh toán tiền hạch toán bình thường N331/C111,112
    mình đồng ý với Song Sinh ở 3điểm. Riêng phần thuế bạn cho tớ hỏi là trong TH HĐ về muộn như vậy thì mình có đc khấu trừ thuế GTGT mua vào của những HĐ ố k bạn?

Trích dẫn Gửi bởi maibiec83
    mình đồng ý với Song Sinh ở 3điểm. Riêng phần thuế bạn cho tớ hỏi là trong TH HĐ về muộn như vậy thì mình có đc khấu trừ thuế GTGT mua vào của những HĐ ố k bạn?
    Được chứ, hàng về trước, hóa đơn về sau, mình đã hạch toán phải trả nhà cung cấp rồi. Khi nào hóa đơn về thì hạch toán tiền thuế và báo cáo thuế tháng đó.

Trích dẫn Gửi bởi Song Sinh
    Được chứ, hàng về trước, hóa đơn về sau, mình đã hạch toán phải trả nhà cung cấp rồi. Khi nào hóa đơn về thì hạch toán tiền thuế và báo cáo thuế tháng đó.
    Vậy hả bạn, thế thì may quá! dễ việc xoay sở về HĐ đầu vào cho ctr
    bạn có QĐ TT hướng dẫn cụ thể về việc này thì cho tớ xin với nhé (maibiec83@yahoo.com)
    hôm trc tớ thấy mấy bạn nói là QĐ mới từ 01/01/09 thì hàng về phải đi kèm HĐ mới đc khấu trừ thuế (mà tớ cũng chưa nhìn thấy QĐ đó, k biết phải tìm ở đâu nữa).
    Thank's alot