Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 25

Chủ đề: Chi phí tiếp khách

Ðề: Chi phí tiếp khách

Trích dẫn Gửi bởi uyen_qn2001
    Cảm chị Kim Chi nhiều, nhưng ý sau của chị em chưa hiểu .
    Bạn bị khống chế 10% chi phí tiếp khách,.....trên tổng chi phí của cty bạn nhé.

Chi phí tiếp khách trong tháng vào ngày 16 là là 6.101.000 đồng, vào ngày 20 là 2000.000 đồng . Em cho hết vào 642 trong tháng luôn đc ko hay là đưa vào 142 phân bổ từ từ , nếu đưa vào 142 thì phân bổ trong mấy tháng ạ?
    Theo minh bạn nên đưa hết vào TK 642 bạn ạ. Chi phí tiếp khách thì mình cứ cho vào một thang luôn phan bổ làm gì
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Bạn Dangvan nói đúng đấy bạn bị khống chế 10% chi phí tiếp khách trên tổng số chi phí của công ty bạn a.Chúc bạn thành công

Chi phí tiếp khách trong tháng vào ngày 16 là là 6.101.000 đồng, vào ngày 20 là 2000.000 đồng . Em cho hết vào 642 trong tháng luôn đc ko hay là đưa vào 142 phân bổ từ từ , nếu đưa vào 142 thì phân bổ trong mấy tháng ạ?
    Trường hợp này bạn cứ đưa vào hết TK 642 đi.Khôn cần phân bổ chi cho nó mệt đâu

Trích dẫn Gửi bởi dangvan
    Phần chi phí quảng cáo, tiếp thị, khuyễn mãi, hoa hồng môi giới; chi tiếp tân, khánh tiết, hội nghị; chi hỗ trợ tiếp thị, hỗ trợ chi phí, ck thanh toán; chi báo biếu, báo tặng của cơ quan báo chí liên quan trực tiếp đến hoạt động SXKD không được vượt quá 10% tổng số chi phí được trừ (không bao gồm các khoản chi kê ở trên).

Trích dẫn Gửi bởi nmhi
    các pác xem thế chi phí khánh tân mất tiền phong bì thì có được hạch toán không vậy hay chỉ hạch toán những trường hợp có hoá đơn chứng từ hợp lệ
    nếu phong bì được lập bảng kê rồi có những người nhận ký thì cũng nằm trong 10%.
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi dangvan
    nhưng chi phí thuộc tài khoản 641.642 thôi nhé , không có 632 , 635 , 811

Trích dẫn Gửi bởi kimchi9005
    nếu phong bì được lập bảng kê rồi có những người nhận ký thì cũng nằm trong 10%.

nhưng chi phí thuộc tài khoản 641.642 thôi nhé , không có 632 , 635 , 811
    Những khoản này không có hóa đơn sao đưa vào chi phí tính thuế mà bị khống chế chị.

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Những khoản này không có hóa đơn sao đưa vào chi phí tính thuế mà bị khống chế chị.
    ai viết hoá đơn tiền phong bì cho em vậy thày chùa ???
    Trong các cuộc hội nghị nếu không tổ chức ăn uống vẫn có thể bồi dưỡng = thóc được và khoản thóc này được chi từ kinh phí hội nghị lập dự toán từ ban đầu.

Đưa vào 642 đúng áh bạn

Trích dẫn Gửi bởi nmhi
    các pác xem thế chi phí khánh tân mất tiền phong bì thì có được hạch toán không vậy hay chỉ hạch toán những trường hợp có hoá đơn chứng từ hợp lệ
    Trùi hem có HĐ thì sao được hạch toán chứ, chi phí hem hợp lệ áh

Kế toán chỉ hạch toán những cái gì có hoá đơn chứng từ thôi. Còn tiền phong bì hạch toán như thế nào thì tuỳ tài xử lý của bạn thôi

Trích dẫn Gửi bởi nmhi
    Khoản này đâu có được hạch toán vào thuế đâu bạn chỉ hạch toán vào nội bộ thôi

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối