Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Ðề: đóng BHXH cho công nhân

Trích dẫn Gửi bởi haily_4988
    cả nhà ơi cho mình hỏi với công ty minh mới thành lập mình đang làm thủ tục đóng BHXH cho công nhân nhưng họ nói la không muốn đóng. mình phải làm sao đây? không đóng có đc không vậy cả nhà chỉ giúp mình với.
    đóng BHXH là quyền lợi của họ sao lại ko muốn đóng?Bạn phải đăng ký cho họ tham gia và bảo họ rằng đây là quyền lợi của chính họ.Và BHXH đã là luật thì buộc phải thi hành ko có chuyện có hay ko ở đây nhé.

Trích dẫn Gửi bởi haily_4988
    cả nhà ơi cho mình hỏi với công ty minh mới thành lập mình đang làm thủ tục đóng BHXH cho công nhân nhưng họ nói la không muốn đóng. mình phải làm sao đây? không đóng có đc không vậy cả nhà chỉ giúp mình với.
    Họ không chịu có lẽ do họ thấy hàng tháng bị trừ đi 6% lương. Bạn giải thích cho họ hiểu quyền lợi khi đóng BHXH, lúc đó mình nghĩ ai cũng đồng ý thôi.

Trích dẫn Gửi bởi Linh_nico
    Họ không chịu có lẽ do họ thấy hàng tháng bị trừ đi 6% lương. Bạn giải thích cho họ hiểu quyền lợi khi đóng BHXH, lúc đó mình nghĩ ai cũng đồng ý thôi.
    Love nghe nói có thể trả BH tại nguồn?, Vậy kg cần đóng BHXH tại cơ quan BH?

Trích dẫn Gửi bởi Love You
    Love nghe nói có thể trả BH tại nguồn?, Vậy kg cần đóng BHXH tại cơ quan BH?
    Vấn đề đó chỉ dành cho những HĐLĐ có thời hạn 3 tháng và những người đang hưởng lương hưu thôi.

Trích dẫn Gửi bởi Linh_nico
    Vấn đề đó chỉ dành cho những HĐLĐ có thời hạn 3 tháng và những người đang hưởng lương hưu thôi.
    Bổ sung thêm: những người đã tham gia BHXH tại đơn vị khác.

Phải làm theo luật thôi bạn ạ.!
    Phải giải thích được ưu điểm,quyền lợi khi tham gia bảo hiểm :Khi ốm đau,bệnh tật phải mổ xẻ,...thì rất có lợi.!? Vả lại khi nộp hàng tháng 6%/trên lương nhưng cuối mỗi năm được cơ quan BH chi trả được 1.5 tháng lương(khi nghĩ việc.),hoặc lương hưu nếu làm trên 20 năm.

Trích dẫn Gửi bởi phamhang
    Cong ty minh chua dong bao hiem cho cong nhan minh cung khong bit thu tuc dang ky co ruom ra khong cac ban giup minh nhe
    Bạn lên phòng LDTBXH mua mẩu Báo cáo tình hình sử dụng lao động(cái này bắt buộc khi tham gia BH)
    -Đăng ký thang bảng lương.(khoảng 3 -4ngày là có)(bắt buộc).
    Bạn làm đầy đủ mẩu rồi đem lên BHXH họ giải quyết ngay(nhớ là phải đầy đủ để không phải đi tới đi lui nhé bạn)

theo mình thì nếu họ không muốn đóng BHXH thì đành phải chấp nhận thôi ở cty mình có mấy người hộ kô muốn đóng BH, vì họ nghi kô làm lâu dài mình đành phải làm hợp đông 3 tháng cho họ,nhưng tốt nhất nên thuyết phục họ đóng bởi họ mà đóng thì cũng có 6% thôi ma. Trong lúc đó doanh nghiệp chịu cho họ đến 16% cơ mà

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Bổ sung thêm: những người đã tham gia BHXH tại đơn vị khác.
    Uhm, chị quên mất, trả thêm 30% lương cơ bản vào lương hàng tháng