Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Kết quả 31 đến 35 của 35
    Ðề: mua vật tư mà không có hóa đơn đầu vào ?

Trích dẫn Gửi bởi thoi_gian
    Vấn đề này bạn càn xem hàng hóa đầu vào của bạn thuộc loại nào. có một số mặt hàng như hàng nông sản do hộ dân sản xuất...thì bạn lập bảng kê nhập hàng (theo mẫu kê khai với cơ quan thuế).như vậy bạn được xuất hóa đơn đầu ra bình thường.
    Bạn đọc lại câu hỏi nhá:

Công ty tôi mua một lọai vật tư để xuất bán ra chính lọai vật tư đó

Trích dẫn Gửi bởi Nganthuy
    Công ty tôi mua một lọai vật tư để xuất bán ra chính lọai vật tư đó, nhưng lại không có hóa đơn đầu vào hợp lệ (hóa đơn đỏ). Vậy các bạn hãy giúp tôi làm sao mà xuất bán được vật tư đó? hạch toán như thế nào? khỏang 6-7 triệu.
    Bạn xem vầy được không nha.

Cách 1: Bạn tự lập 1 bản kê mua hàng chợ trời hoặc hàng đó được biếu tặng rồi nhập kho sau đó xuất bán bình thường. Nhưng cách này bạn không ghi nhận được giá vốn nha.

Cách 2: Bạn xuất bán tháng 7, vậy trước đó bạn vẫn cứ làm 1 bút toán nhập kho dựa theo phiếu giao hàng (bạn tự làm phiếu này luôn). Sau đó kêu sếp đi kiếm đầu vào bằng cách ra chợ dân sinh hay chợ nào đó nhờ người ta xuất hoá đơn món hàng đó với giá món hàng chừng 5tr (Hoá đơn thông thường). Cách này hơi bậy bạ, không khuyến khích nha.

Theo mình thì nếu lỡ xuất hoá đơn đầu ra rồi thì phải kiếm hoá đơn mua lẽ và làm phiếu nhập kho bình thường để chống cháy chứ biết sao giờ. Có điều là bạn không được khấu trừ thuế thôi.

những mặt hàng ko có HĐ thi bạn ke vào một bảng kê hàng tháng rồi xin chữ ký đầy đủ của người bán là được :danhphan::danhphan:

nếu không có nhập vào thì không thể xuất ra. Ko HĐ đầu vào chứng từ đâu đẻ bạn xuất HĐ đỏ khi bán. hàng hóa bạn bán bình thường ( không xuất HĐ). Không chứng từ hợp lệ lô hàng này sẽ không được hạch toán
    Thân ai

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234