Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

Xử lý tài khoản 3382,3383, 3384

Mong mấy anh chị giúp em lý mấy cái tài khoản khó ưa này cái:
    Em mới làm ở một công ty, Người làm trước đã trích BHYT, BHXH, KPCD đưa vào giá thành sản phẩm. Khi em vào thì sếp bảo không đưa các khoản trích đó vào nữa và sếp lý giải thế này: sản phẩm đó đi gia công ngoài nên không cần trích nữa, mà các khoản này đã trích từ năm 2007. Em không biết phải xử lý như thế nào, mong mấy anh chị giúp em nhé!
    Thanks

Ðề: Xử lý tài khoản 3382,3383, 3384

Sao không có ai giúp em trường hợp này vậy
    Rất mong mấy anh chị chỉ cho!

khoản trích chi phí theo lương ấy là của năm 2007. Đã hết năm rùi, bạn còn muốn hỏi gì nữa ??? Mình thật sự ko bít ý bạn mún hỏi gì.
    Năm nay Sếp bạn bảo ko trích chi phí theo lương vào giá thành nữa thì bạn trích vào chi phí liên quan.

Ðề: Giúp em trườn hợp này với.

Trích dẫn Gửi bởi batam
    khoản trích chi phí theo lương ấy là của năm 2007. Đã hết năm rùi, bạn còn muốn hỏi gì nữa ??? Mình thật sự ko bít ý bạn mún hỏi gì.
    Năm nay Sếp bạn bảo ko trích chi phí theo lương vào giá thành nữa thì bạn trích vào chi phí liên quan.
    cảm ơn ban đã chỉ, cái khó là ở chổ mấy khoản trích đó vẫn còn số dư cho đến thời điểm hiện tại bạn à, người làm trước đây thì đã nghỉ mình chỉ mới vào nên thật sự không biết cho các khoản trích đó vào đâu nữa.
    Mình nói rõ hơn cho ban nhé.
    mấy khoản trích đó lúc trước được đưa và chi phí giá thành của sản phẩm (mà sản phẩm đó sẽ được chuyển thành tài sản cố định) Bây giờ lại rút ra minh phải làm lại giá thành để tính lại nguyên giá của TSCD. còn các khoản trích đó minh không ...?

Bạn muốn hỏi cách xử lý TK 338 pko? Đây là TK phải trả mà. Khi bạn mang tiền đi nộp BH thì hết hết số dư :
    Nợ 338
    Có 111

còn các TK chi phí liên quan đã kết chuyển vào giá thành TSCĐ của năm 2007 - đã làm báo cáo TC năm rui bi giờ bạn muốn làm lại phải điều chỉnh phức tạp lắm đó.

Đọc bài của bạn mình thấy khó hiểu thật.
    Nhưng theo mình thì bạn coi hạch toán như vậy có được ko nhá
    Trước kia KT hạnh toán vào giá thành giờ vẫn còn dư
    -Nợ 642/Có 338 (Nếu dư có)
    -Nợ 338/Có 111,112 (nếu dư nợ)
    Thấy ko dc thì bạn nói rõ thêm tí nhá

Làm gì mà phải xử lý, nó dư có là chuyện thường thôi khi nộp nó hết dư, ko nộp thì cứ để lơ lửng đó

đúng đó nó là KHOẢN PHẢI TRẢ mà nên đi nộp là hết số dư chứ còn gì nữa:confuse1:

Trích dẫn Gửi bởi tuanav
    Làm gì mà phải xử lý, nó dư có là chuyện thường thôi khi nộp nó hết dư, ko nộp thì cứ để lơ lửng đó
    Người ta dùng từ trích = đưa vào chi phí đấy anh. Cho nên, Let hiểu là, trước đây cty có phân xưởng sản xuất, kể từ năm nay thì cty không còn tự sản xuất nữa mà mang đem gia công ngoài nên việc sếp bạn ấy bảo không phải trích đưa vào giá thành là đúng rồi.

----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi letmyha
    Người ta dùng từ trích = đưa vào chi phí đấy anh. Cho nên, Let hiểu là, trước đây cty có phân xưởng sản xuất, kể từ năm nay thì cty không còn tự sản xuất nữa mà mang đem gia công ngoài nên việc sếp bạn ấy bảo không phải trích đưa vào giá thành là đúng rồi.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Mình biết thế, nhưng khi vào công ty thì vẫn thấy còn số dư mới khổ. Khi đi hỏi lại thì biết công ty lấy danh nghĩa của mình để nhờ đơn vị khác gia công các sản phẩm đó. Người làm trước đã trích BHXH mà không nộp, vì thế vẫn còn số dư cho đến thời điểm hiện tại.
    Các sản phẩm đó là: máy móc thiết bị phục vụ cho công việc sản xuất của Công ty: Máy cất nước, RO, Nồi hấp ...
    Thật sự mình chưa gặp trường hợp nào như thế này Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối