Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Phân bổ chi phí như thế nào?

Anh chị ơi cho e hỏi cái này chút.E vừa mới vào làm nên chưa rõ lắm. Mong các a, chị giúp đỡ.
    Công ty e chuyên về CNTT, vừa kinh doanh sản xuất phần mềm,vừa bán phần cứng nữa. Về phần mềm thì theo thuế sẽ không chịu thuế ( GTGT lẫn thuế TNDN ). còn phần cứng thì phải chịu thuế. Sếp e nói phải phân bổ chi phí như thế nào để phần mềm mình k phải chịu thuế. Nhưng e k bít phải phân bổ như thế nào, và hàng tháng phải báo cáo thuế thế nào, vì đầu vào cũng phải phân bổ lun phải k các a, các chị.A ( chị ) nào bít chỉ dẫn chi tiết giúp e.

Ðề: Phân bổ chi phí như thế nào?

Về thuế GTGT: Nếu hạch toán riêng được thì thuế đầu vào liên quan đến kinh doanh phần cứng được khấu trừ, phần mềm thì không. Nếu không hạch toán riêng được (một phần hoặc toàn bộ) thì vẫn hạch toán vào TK 133, sau đó tính phân bổ. Khi lập tờ khai thuế GTGT hàng tháng tạm phân bổ, khi quyết toán điều chỉnh theo số chính thức.
    Đối với thuế TNDN: cần hạch toán doanh thu, chi phí của từng hoạt động.
    Nếu khoản chi phí nào không tập hợp trực tiếp đựơc thì cuối kỳ phân bổ (theo doanh thu chẳng hạn).

Trích dẫn Gửi bởi Hientn
    Về thuế GTGT: Nếu hạch toán riêng được thì thuế đầu vào liên quan đến kinh doanh phần cứng được khấu trừ, phần mềm thì không. Nếu không hạch toán riêng được (một phần hoặc toàn bộ) thì vẫn hạch toán vào TK 133, sau đó tính phân bổ. Khi lập tờ khai thuế GTGT hàng tháng tạm phân bổ, khi quyết toán điều chỉnh theo số chính thức.
    Đối với thuế TNDN: cần hạch toán doanh thu, chi phí của từng hoạt động.
    Nếu khoản chi phí nào không tập hợp trực tiếp đựơc thì cuối kỳ phân bổ (theo doanh thu chẳng hạn).
    Bổ sung thêm nhé.
    Đối với thuế GTGT .Nếu không tính được thuế GTGT đầu vào cho từng loại hàng hóa (Chịu thuế và không chịu thuế) , thì phân bổ.
    Thuế GTGT đầu vào : A
    Doanh thu hàng hóa chịu thuế GTGT:B
    Doanh thu hàng hóa không chịu thuế GTGT:C
    Thuế GTGT của hàng hóa chịu thuế :A*B(B+C)=D
    Thuế GTGT của hàng hóa ma vào không chịu thuế :A-D
    Thuế TNDN cũng tính tương tự
    Thân chào

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Bổ sung thêm nhé.
    Đối với thuế GTGT .Nếu không tính được thuế GTGT đầu vào cho từng loại hàng hóa (Chịu thuế và không chịu thuế) , thì phân bổ.
    Thuế GTGT của hàng hóa chịu thuế :A*B(B+C)=DThuế GTGT của hàng hóa ma vào không chịu thuế :A-D
    Thân chào
    ban ơi, chỗ màu đỏ mình chưa hiểu có phải là A*[B/(B+C)]=D ko?

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Bổ sung thêm nhé.
    Thuế GTGT của hàng hóa chịu thuế :A*B(B+C)=D
    Thuế GTGT của hàng hóa ma vào không chịu thuế :A-D
    Thân chào

Trích dẫn Gửi bởi pttd2007
    ban ơi, chỗ màu đỏ mình chưa hiểu có phải là A*[B/(B+C)]=D ko?

Pác văn sĩ ghi thiếu đó bạn ơi.
    Đúng là : A*B/(B+C)=D

Cac ban cho minh hỏi : cty minh kinh doanh linh kien may vi tinh,kinh doanh phan mem va phần cứng, nhưng phần mềm mình mua về bán lại chứ ko phải phần mềm doanh nghiệp viết . Như vậy mình có phải phân bổ thuế GTGT ko? Và mình có được miễn giảm thuế TNDN ko ? Nếu phân bổ thì phân bổ như thế nào ? Cảm ơn các bạn