Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 12 của 12
    Ðề: Xuất trả hàng mẫu-- help me!

Trích dẫn Gửi bởi vinaketo
    Mình không biết về kế toán XNK hay hang PMD ntn nhưng CT mình trước nhập hàng mẫu về sau đó sử dụng đc 1/4 thì không hiệu quả nên trả lại.
    Khi nhập hàng mẫu CT mình nhận HĐ GTGT và khi trả thì xuất HĐGTGT 3/4 còn lại với đơn giá như khi nhập đồng thời làm một biên bản trả lại hàng hoá.
    Không thấy mấy ông thuế nói gì cả.
    Vì bạn xuất đúng rùi nên mấy pác Thuế nói gì nữa ?
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi honghanhbt
    Hàng mẫu nhập PMD giờ xuất trả, em đã hỏi 1 lần rùi nhưng chưa nhận dc câu trả lời cụ thể...gấp lắm rồi
    các bậc tiền bối làm ơn chỉ cho em 1 câu ngắn ngọn là em phải làm gì? có xuất hóa đơn hay ko? nếu có thì viết thế nào? giá trị nào? có phải hạch toán doanh thu- nộp thuế ko??
    Nếu không thì có chắc chắn ko? và giấy tờ kèm theo là gì ? có cần tờ khai HQ khi xuất không (nếu ko thì tốt quá vì hiện giờ em chắng có gì..híc)
    Mong các bác giúp em với--- hàng thì đã đi đến nơi rùi
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Bên em thuê cty vận chuyển, nên người ta đã làm hết thủ tục xuất và hàng đã về tới nơi (bên nước ngoài rùi). Và họ ko có giấy tờ gì cho em cả! chỉ là hóa đơn +Hợp đồng vận chuyển thôi.
    Nên em đang rất cần 1 lời chỉ dẫn cụ thể, mong các bác thương tình..híc
    Bạn xuất cho bên Đồi tác đó 1 tờ HĐ đi nhé.
    Gtrí trị thì căn cứ vào lúc bạn nhập nó thui.
    Còn cty bạn thuê Cty khác vận chuyển thì chỉ có HĐ vận chuyển của Cty vận chuyển thui chứ hok có gì khác nữa.

Ðề: Xuất trả hàng mẫu !!

Trích dẫn Gửi bởi honghanhbt
    Hàng mẫu nhập PMD giờ xuất trả, em đã hỏi 1 lần rùi nhưng chưa nhận dc câu trả lời cụ thể...gấp lắm rồi
    các bậc tiền bối làm ơn chỉ cho em 1 câu ngắn ngọn là em phải làm gì? có xuất hóa đơn hay ko? nếu có thì viết thế nào? giá trị nào? có phải hạch toán doanh thu- nộp thuế ko??
    Nếu không thì có chắc chắn ko? và giấy tờ kèm theo là gì ? có cần tờ khai HQ khi xuất không (nếu ko thì tốt quá vì hiện giờ em chắng có gì..híc)
    Mong các bác giúp em với--- hàng thì đã đi đến nơi rùi
    Bên em thuê cty vận chuyển, nên người ta đã làm hết thủ tục xuất và hàng đã về tới nơi (bên nước ngoài rùi). Và họ ko có giấy tờ gì cho em cả! chỉ là hóa đơn +Hợp đồng vận chuyển thôi.
    Nên em đang rất cần 1 lời chỉ dẫn cụ thể, mong các bác thương tình..híc
    Hàng nhập PMD này khi nhập vào bạn nhập như thế nào nhỉ ? ghi nhận vào 711 hay theo dõi ngoại bảng(hàng mẫu) - đối với hàng NKPMD theo tớ biết thì làm gì có Hóa Đơn đầu vào mà chứng từ đầu vào chỉ có cái biên lai nộp thuế (xác định theo TKPMD - giá trị tự kê để tính thuế) làm căn cứ để khấu trừ VAT đầu vào!

* Ghi nhận vào TK ngoại bảng thì ko xuất hóa đơn còn nếu trước đây bạn đã nhập hàng này theo giá trị trên tờ khai PMD(bao gồm cả thuế) N156/C711 thì xuất lại hóa đơn theo giá đã nhập vào (lưu tại cuốn)
    * Bộ chứng từ xuất khẩu gồm hóa đơn và hợp đồng vận chuyển là ok rùi, pác còn đòi gì nữa nhỉ !!

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12