Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 32

Làm ơn góp ý dùm mình với!

Mình đang gặp phải một vấn đề đó là:
    Tháng 1 mình xuất bán 1 điện thoại và ghi hóa đơn cho khách hàng ( hóa đơn GTGT nha), tháng 9 bên nhà cung cấp của mình mới ghi hóa đơn cho mình nhưng mà đến tháng 12 chị bán hàng trả tiền người ta mới đưa HĐơn cho bọn mình. Thế thì bây giờ theo các bạn mình phải hạch toán thế nào để không bị mấy bác thuế hỏi thăm.Việc báo cáo thuế thì mình đã làm rồi( tất nhiên là thuế của mình không được khấu trừ nữa mà phải đưa vào giá vốn).Vấn đề là khi hạch toán sổ sách thì làm thế nào thôi, mình cũng có 1 cách giải quyết nhưng mình muốn hỏi thêm xem cách giải quyết của mấy bạn thế nào để mình tham khảo thêm.:beat_brick:

Ðề: Làm ơn góp ý dùm mình với!

Trích dẫn Gửi bởi tuanmai156
    Tháng 1 mình xuất bán 1 điện thoại và ghi hóa đơn cho khách hàng ( hóa đơn GTGT nha), tháng 9 bên nhà cung cấp của mình mới ghi hóa đơn cho mình nhưng mà đến tháng 12 chị bán hàng trả tiền người ta mới đưa HĐơn cho bọn mình. Thế thì bây giờ theo các bạn mình phải hạch toán thế nào để không bị mấy bác thuế hỏi thăm.Việc báo cáo thuế thì mình đã làm rồi( tất nhiên là thuế của mình không được khấu trừ nữa mà phải đưa vào giá vốn).Vấn đề là khi hạch toán sổ sách thì làm thế nào thôi, mình cũng có 1 cách giải quyết nhưng mình muốn hỏi thêm xem cách giải quyết của mấy bạn thế nào để mình tham khảo thêm.:beat_brick:
    thời gian xuất bán hàng trước thời gian nhập hàng chừng vài ngày, vài tuần thì ok nhưng lên đến 9tháng, 1 năm như bạn thì bó tay :sweatdrop:. Tại thời điểm tháng 1 bạ ghi hoá đơn cho khách hàng rồi hạch toán xuất kho thế nào? âm kho model di động đó đúng không? Mình nghĩ cứ hạch toán nhập kho cái di động đó trước khi xuất bán, thuế có hỏi sao đến tháng 9 mới có hoá đơn thì giải thích: quên roài chịu nộp phạt :sweatdrop:

Bình thưừong thôi.
    Ngày trên hóa đơn là tháng 9 mà bạn báo cso thuế trong tháng 12 thì đâu có sao. Chỉ không được khấu trừ thôi. Trường hợp hóa đơn ghi tháng 9 mà khai tháng 1 mới mệt.

Bổ sung định khoản tháng 1 (nếu chưa ghi) N156/C331 kẹp tờ photo hóa đơn vào tháng đó.

Tháng 12 ghi C111,141/N331

Vì hàng đã giao nhận và hoàn toàn không phải giữ hộ nên sổ kế toán vẫn ghi N156 dù chưa có hóa đơn. Do cùng năm nên khi kiểm tra thuế sẽ thấy rõ. Chi phí hợp lý.
    -------------------
    tình huống 2:

Điều chỉnh nếu đã ghi sai ở tháng 1 đã ghi N133,156/C331

Tháng 12 ghi đỏ và ghi xanh lại cho đúng
    N133/331: tiền thuế (điều chỉnh cho tháng 1)
    N156/331: tiền thuế (chắc tháng 12 đã ghi rồi) (điều chỉnh cho tháng 1)
    N632/C156: tiền thuế (chắc tháng 12 đã ghi rồi) (bổ sung)

Điều chỉnh 133-3331 tùy theo còn khấu trừ chuyển kỳ sau hay không (có dư N133 không).
    Hồ sơ điều chỉnh tờ khai GTGT thnág 12 theo quy định.

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    Bình thưừong thôi.
    Ngày trên hóa đơn là tháng 9 mà bạn báo cso thuế trong tháng 12 thì đâu có sao. Chỉ không được khấu trừ thôi[/B]. Trường hợp hóa đơn ghi tháng 9 mà khai tháng 1 mới mệt.

Báo cáo muontennguoi là hóa đơn đầu vào tháng 9 thì nếu kê khai vào bảng kê tháng 12 vẫn được khấu trừ thuế

Trích dẫn Gửi bởi tuanmai156
    1. Bạn xuất bán cái điện thoại và ghi hóa đơn cho khách hàng vào tháng 1 của năm nào? Và nhà cung cấp của bạn xuất hóa đơn cho bạn vào tháng 9 của năm nào???

2. Cách giải quyết của bạn làm thế nào cũng nên post lên đây để cho anh chị em trên đây xem xét và học hửi thêm nhé.

Trích dẫn Gửi bởi Gã sẹo
    Báo cáo muontennguoi là hóa đơn đầu vào tháng 9 thì nếu kê khai vào bảng kê tháng 12 vẫn được khấu trừ thuế
    Ừ đúng đúng. Tôi tính nhầm.

Trích dẫn Gửi bởi Gã sẹo
    Sao lại được khấu trừ thế chú Sẹo iu vấu?

Trích dẫn Gửi bởi Gã sẹo

Trích dẫn Gửi bởi muontennguo
    Ừ đúng đúng. Tôi tính nhầm

Trích dẫn Gửi bởi King Tiger
    Sao lại được khấu trừ thế chú Sẹo iu vấu?
    Báo cáo các Bác là vấn đề được hay không được khấu trừ trong trường hợp này đã được tranh luận tham khảo trong rất nhiều topic ở đâu đó rùi.
    Các Bác mà sa đà vào chuyện này thì lạc đề mất.

Vấn đề này BAO có ý kiến thế này
    Vẫn ghi nhận doanh thu bán hàng của cái điện thoại đó.
    Không được khấu trừ thuế
    Thời điểm hàng nhập kho coi như là nhập theo số liệu của phiếu xuất kho của bên bán.
    Hạch toán bình thường trên cơ sở số phát sinh thực tế.
    Chấm hết.
    Mời bạn tuanmai156 đưa ra phương án giải quyết của mình để mọi người tham khảo

Trả lời chung cho các bác không tin vào cái vấn đề không được khấu trừ thuế nhé, em có văn bản của Tổng cục thuế hướng dẫn về việc này rồi, bao giờ thuế nhỏ hơn hỏi em thì em chìa cái đó ra, thế là xong. Em chưa có quyền gửi file nên không gửi cho các bác đước, bác nào thích thì PM cho em

Trích dẫn Gửi bởi Gã sẹo
    Trả lời chung cho các bác không tin vào cái vấn đề không được khấu trừ thuế nhé, em có văn bản của Tổng cục thuế hướng dẫn về việc này rồi, bao giờ thuế nhỏ hơn hỏi em thì em chìa cái đó ra, thế là xong. Em chưa có quyền gửi file nên không gửi cho các bác đước, bác nào thích thì PM cho em
    Văn bản đó Tiger có nhé GS. Nhưng công văn TCT không phải là văn bản QPPL.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối