Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 21

Em hỏi về báo cáo thuế

Em mới vào cty, em đang học làm báo cáo thuế cuối tháng, các anh chị có kinh nghiệm or tài liệu nào mách em với.Trong mục "Hàng hoá DV mua vào" thì gồm những khoản mục gì ạ, sao em thấy các chị trước cho vào tiền cước ĐTDD, tiền điện , sao ko có tiền điện thoại cố định, tiền nước ?

Hi, minh cung dang hoc ve bao cao thue ne. Ban co the su dung phan mem P2D va phan mem ho tro ke toan de lam. Chi can co hai phan mem do la ban lam duoc mot bao cao thang de dang, ban co the mua no tai cuc thue. " tien dien thoai co dinh, tien nuoc.." ban xem no ghi ten va MST cua cty ban khong, neu khong ghi thi ban khong khau tru VAT duoc

bao cao Thue!

Phan mem bao cao thue cung rat don gian ban a. Khong co gi kho het. Ban co the lien he voi can bo quan ly thue de xin ( mua) phan nem P2D va HTKT ban nha. Tat ca cac bieu mau cung co san trong do roi. Ban chi lam them Nhap xuat ton, bao cao tinh hinh su dung hoa don, bao cao cac hop dong kinh te da ky ket. Truoc day minh moi ra truong khong biet gi cung duoc giao lam BCT, nhin vay chu khong phuc tap dau, minh tin ban se hieu va lam good cho ma coi.(Hom nay la 17 rui do, 20 phai nop bao cao roi nhe)

hoa don dien, nuoc.

Chut nua minh quen mat. Tat ca cac chung tu minh dua vao chi phi cho cong ty bat cuoc phai dung ten cty, dung dia chi, dung ma so thue cua cong ty. neu khong tuyet doi dung dua vao ban nhe.

Thanks mọi người nhé, mình hỏi từ rất lâu rồi hôm nay mới có bạn trả lời.Từ đó đến giờ thì mình cũng đã biết làm báo cáo thuế rồi, tuy chưa thành thạo lắm.Con phần mềm HHTK mình có rùi nhưng phần mềm P2D thì mình chưa biết, bạn nào có thể gửi link cho mình ko .Cảm ơn nhiều nhé.

Các bạn cho mình hỏi về báo cáo thuế zí,
    Biên lai thu tiền phí, lệ phí khi mình đi công chứng thì biên lai này mình có kê khai vào Bảng kê hóa đơn hàng hóa DV mua vào kg, mình thấy biên lai cũng có số xêri, sô biên lai nữa. Mình hong biết, mong các bạn giúp mình

Hợp đồng lao động

Xin chào các bạn.

Cty mình ký hợp đồng lao động cho nhân viên nhưng chia lương Basic và Allowance. VD như mình thoả thuận lương với nhà tuyển dụng là 5.000.000vnd, đến khi ký hợp đồng thì mình thấy trên đó chỉ thể hiện basic la 4.000.000vnd còn lại là phụ cấp ( ko thể hiện trong hợp đồng mà chỉ thể hiện trong bảng lương). Như vậy thì khi quyết toán thuế họ có chấp nhận cho mình 5.000.000 là chi phí lương hợp lý để tính thuế TNDN ko? Hay ho chỉ căn cứ trên HDLĐ thôi?
    Mình chưa từng làm cho cty nào như thế này nên mình ko được tự tin lắm, có bạn nào biết thì chỉ mình với nhé!

Thanks a lot

Trích dẫn Gửi bởi thutran
    Xin chào các bạn.

Cty mình ký hợp đồng lao động cho nhân viên nhưng chia lương Basic và Allowance. VD như mình thoả thuận lương với nhà tuyển dụng là 5.000.000vnd, đến khi ký hợp đồng thì mình thấy trên đó chỉ thể hiện basic la 4.000.000vnd còn lại là phụ cấp ( ko thể hiện trong hợp đồng mà chỉ thể hiện trong bảng lương). Như vậy thì khi quyết toán thuế họ có chấp nhận cho mình 5.000.000 là chi phí lương hợp lý để tính thuế TNDN ko? Hay ho chỉ căn cứ trên HDLĐ thôi?
    Mình chưa từng làm cho cty nào như thế này nên mình ko được tự tin lắm, có bạn nào biết thì chỉ mình với nhé!

Thanks a lot
    Tiền lương để được tính vào chi phí hợp lệ khi:

- Người LĐ thực tế có làm việc tại đơn vị
    - Có HĐLĐ
    - Chứng từ chi lương có chữ ký cuả người nhận
    - Qũi lương được đăng ký với cơ quan thuế

Trường hợp cuả bạn thì tổng thu nhập cuả người LĐ vẫn là 5 tr dù trên bảng TT tiền lương có ghi là lương chính, phụ cấp, ... & trên HĐLĐ cũng thể hiện tổng số tiền này & nếu hội đủ các ĐK như trên thì khoản tiền chi lương này là chi phí hợp lệ để xác định thu nhập chịu thuế.

Nhưng trong HĐLĐ chỉ thể hiện 4tr thôi, còn 1tr kia là các khoản phụ cấp mà cty chia ra trên bảng lương. Mình sợ rằng thuế sẽ ko chấp nhận 1tr là CP hợp lý!?!?

Trích dẫn Gửi bởi thutran
    Nhưng trong HĐLĐ chỉ thể hiện 4tr thôi, còn 1tr kia là các khoản phụ cấp mà cty chia ra trên bảng lương. Mình sợ rằng thuế sẽ ko chấp nhận 1tr là CP hợp lý!?!?
    Mình nghĩ lương DN trả sẽ phải căn cứ vào hợp đồng lao động, nếu trả cao hơn HĐLĐ thì thuế sẽ ko chấp nhận phần chênh đó. Bạn có thể làm lại hợp đồng LĐ, hoặc đưa thêm khỏan phụ cấp đó vào HĐLĐ thì chi phí đó sẽ hợp lý.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối