Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 16 của 16
    Ðề: Xuất hóa đơn thi công như thế nào?

Bên mình những khoản này vẫn đưa vào 3387 k biết có sao k nhỉ?

Nếu tiền độ thanh toán theo HĐ lắt nhắt nhiều lần thì chẳng nhẽ lúc ghi nhận vào 3387, lúc ghi nhận vào 337 (đối với các phần công việc đã có nghiệm thu từng phần)

Re: Ðề: Xuất hóa đơn thi công như thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi luckyhope
    Bên mình những khoản này vẫn đưa vào 3387 k biết có sao k nhỉ?

Nếu tiền độ thanh toán theo HĐ lắt nhắt nhiều lần thì chẳng nhẽ lúc ghi nhận vào 3387, lúc ghi nhận vào 337 (đối với các phần công việc đã có nghiệm thu từng phần)
    Thực ra trong xây dựng ngta không áp dụng TK 3387.
    TK 337 áp dụng trong trường hợp hợp đồng xây dựng thỏa thuận thanh toán theo tiến độ kế hoạch đối với từng công trình, hạng mục công trình, số tiền được thanh toán được ghi nhận là doanh thu tương ứng với phần công việc hoàn thành do nhà thầu và chủ đầu tư tự xác nhận với nhau. Không kể có xuất hóa đơn hay không vẫn ghi nhận doanh thu.
    Trường hợp hợp đồng XD không thanh toán theo tiến độ kế hoạch mà theo giá trị khối lượng thực hiện, ví dụ thông thường ngay khi ký HĐ, chủ đầu tư ứng trước 20 hoặc 30% giá trị ghi trên hợp đồng, số còn lại thanh toán theo từng đợt thì không theo dõi trên 337 mà hạch toán Nợ 111/có 131. Tuy nhiên phần giá trị còn lại nếu muốn được thanh toán bắt buộc phải có khối lượng hoàn thành tương đương do vậy việc theo dõi tách bạch giữa 131 hay 337 nó cũng không có gì khác lắm. Vì thế theo mình nên hạch toán vào 337 để theo dõi là tiện nhất.

Giờ mình đã hiểu ý nghĩa của vụ này. Cảm ơn bạn nhiều nhé!

chi ơi, cho em hỏi là bên em tạm ứng lần 1 đã xuất hóa đơn mà chưa có khối lượng thực hiện, như vậy có đưa vào 337 không , hay là đưa vào 511 luôn ạ, nếu đưa vào 511 luôn thì các khoản chi phí chưa phát sinh sẽ tập hợp vào khi nào.ví dụ tháng 1 em xuất hóa đơn, đưa vào 337 đến tháng 3 có khối lượng em kết chuyển sang 511 và ghi nhận giá vốn luôn đc không ạ.em đang rất rối với cái hợp đồng này, mong các anh chị giúp em

Nếu đã xuất hóa đơn thì phải cho vào 511 luôn chứ? Sao chưa có biên bản nghiệm thu từng phần mà bạn đã xuất HĐ vậy?

Cảm ơn các bác nhé!

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12