Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 64

Kế toán trường học

Cả nhà cho mình hỏi kế toán trường học thì nên bắt đầu từ đâu và phải làm những công việc gì. Các bác nào có sách vở hoặc tài liệu gì có thể cho mình tham khảo được không. Cảm ơn cả nhà trước nhé
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Sao không có ai truyền đạt kinh nghiệm vậy. Muốn học hỏi mà chẳng ai giúp cả.:banghead:

Ðề: Kế toán trường học

Trích dẫn Gửi bởi giang_1311
    Cả nhà cho mình hỏi kế toán trường học thì nên bắt đầu từ đâu và phải làm những công việc gì. Các bác nào có sách vở hoặc tài liệu gì có thể cho mình tham khảo được không. Cảm ơn cả nhà trước nhé
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Sao không có ai truyền đạt kinh nghiệm vậy. Muốn học hỏi mà chẳng ai giúp cả.:banghead:
    Mình nghĩ trường học là đơn vị hành chính sự nghiệp, vì vậy bạn nên đọc quyết định số 19/2006 của BTC ban hành về chế độ kế toán hành chính sự nghiệp. Trong đó đã chỉ dẫn rất rõ.

Trích dẫn Gửi bởi pipi
    Mình nghĩ trường học là đơn vị hành chính sự nghiệp, vì vậy bạn nên đọc quyết định số 19/2006 của BTC ban hành về chế độ kế toán hành chính sự nghiệp. Trong đó đã chỉ dẫn rất rõ.
    Cám ơn bạn nhé. Nhưng mình vẫn biết chi tiết cụ thể hơn. Chứ chung chung thế thì mình biết rồi.

các bác ui cho hỏi khi tạm ứng tiền mặt thì có ghi vào sổ quỹ tiền mặt và sổ chi tiết chi ko?

Trích dẫn Gửi bởi saobang_8x
    các bác ui cho hỏi khi tạm ứng tiền mặt thì có ghi vào sổ quỹ tiền mặt và sổ chi tiết chi ko?
    Bất cứ nghiệp vụ nào có liên quan đến TM đều phải hạch toán vào sổ quỹ tiền mặt và các sổ có liên quan.

Trích dẫn Gửi bởi 989887
    minh cung nhu cac ban, minh muon biet ve ktoan su nghiep hanh chinh, vi minh sap va lam o truong hoc, minh cung chang bit lam sao
    Kế toán trường học cũng ko phải là gì đặc thù lắm. Nếu là trường học thuộc khối công lập thì là đơn vị sự nghiệp nhà nước (chế độ kế toán theo QĐ 19, đọc thêm NĐ 43 và TT71). Còn nếu là trường dân lập thì chế độ hạch toán theo QĐ 15 (kế toán DN)

chào các anh chị!
    các anh chị có nói đến kế toán trường học, vậy cho em hỏi một chút về mô hình của công ty em: công ty em là công ty cổ phần có 6 cổ đông sáng lập (không có vốn của nhà nước) hoạt động đào tạo các ngành nghề trung cấp, cao đẳng. Hàng tháng có các nguồn thu như thu học phí, có ngùôn chi trả lương cho giáo viên... Việc đào tạo tại công ty lại phải lấy chỉ tiêu của một trường đại học khác là cổ đông sáng lập công ty, tức là trường đưa ra chỉ tiêu bao nhiêu học sinh, mình thu học phí. Vậy mô hình này sẽ phải áp dụng chế độ kế toán nào ạ? việc hạch toán tiền thu học phí và các khoản chi phí khác sẽ hạch toán vào đâu ạ? các anh chị giúp em với nhé. Em cảm ơn nhiều!

nếu làm theo QĐ 15 hoặc 48 thì doanh thu sẽ như thế nào? vì có xuất hóa đơn đâu bạn?

) mình thì làm kt trường học được 4 năm òi nên cũng biết sơ qua 1 chút. các bạn làm kt trường học có gì vướng mắc cứ pm cho mình nhé. chúng ta cùng trao đổi thảo luận. nick: traingheoth30002003 or traingheoth30002003@yahoo.com
    Thân!

Trích dẫn Gửi bởi giang_1311

Có 1 file cho bạn tham khảo nè:chay:

Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối