Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Nguyên lý kế toán hành chính sự nghiệp

Các pro cho mình hỏi là nguyên lý kế toán tài chính doanh nghiệp thì phải hạch toán để đảm bảo bản Cân đối kế toán bằng nhau giữa bên Tài sản và bên Nợ phải trả - Nguồn vốn chủ sử hữu. Vậy nguyên lý kế toán hành chính sự nghiệp thì có theo nguyên lý nào giống vậy ko?????????????
    Nếu ko thì các sơ đồ hạch toán của đơn vị hành chính sự nghiệp là theo nguyên tắc nào vậy?????(xin giải thích cụ thể cho em biết)
    Cám ơn các pro...........

Ðề: Nguyên lý kế toán hành chính sự nghiệp

:k5429592: mình cũng đang học kế toán hành chính sự nghiệp , nhưng kế toán gì thì vẫn fai theo đúng phương trình kế toán bạn ah, ko có thì ai cũng tham tài với tiền thì công ty, các tổ chức phá sản mất.

Trích dẫn Gửi bởi vunghiem
    Các pro cho mình hỏi là nguyên lý kế toán tài chính doanh nghiệp thì phải hạch toán để đảm bảo bản Cân đối kế toán bằng nhau giữa bên Tài sản và bên Nợ phải trả - Nguồn vốn chủ sử hữu. Vậy nguyên lý kế toán hành chính sự nghiệp thì có theo nguyên lý nào giống vậy ko?????????????
    Nếu ko thì các sơ đồ hạch toán của đơn vị hành chính sự nghiệp là theo nguyên tắc nào vậy?????(xin giải thích cụ thể cho em biết)
    Cám ơn các pro...........
    Cũng y vậy thôi bạn ơi.
    Bởi vì cái đó là kỹ thuật ghi sổ kép: ghi đồng thời 2 bên Nợ - Có và sử dụng ít nhất là 2 tài khoản cho mỗi định khoản.

Ðề: Re: Nguyên lý kế toán hành chính sự nghiệp

hi`` mình bổ sung thêm là kế toán trong quân đội đơn giản lắm thấy bà giáo dạy mình bảo họ chỉ ghi đơn nọ với có thôi. :k5429592:

mình cũng đang học kt hành chính sự nghiệp. thấy khó quá trời luôn àh.nhầm lung tung cả.

Nguyên lý của kế toán hành chính sự nghiệp thì cũng giống như kế toán doanh nghiệp thôi. Nhưng đặc thù của hành chính sự nghiệp khác với doanh nghiệp, định khoản và chứng từ cũng đơn giản hơn. Tài sản phân loại cũng đơn giản hơn. Do đó Kế toán Hành chính sự nghiệp đơn giản hơn kế toán doanh nghiệp rất nhiều bạn ạ.

Về nguyên lý thì vẫn như kế toán doanh nghiệp thôi bạn ơi. Có điều trong doanh nghiệp tuẩn thủ theo chế độ 15 hoặc 48 còn các đơn vị hành chính sự nghiệp tuân theo chế độ 19 của bộ tài chính.

nguyên lý kế toán hành chính sự nghiệp thì cũng như doanh nghiệp thôi. chỉ có khác là bên hành chính sự nghiệp có thêm phần kết chuyển nguồn là hơi lạ một tí.